Mức phạt với lỗi sử dụng giấy phép lái xe đã quá thời hạn sử dụng

Mức phạt với lỗi sử dụng giấy phép lái xe đã quá thời hạn sử dụng

Tôi đi ô tô và bị cảnh sát giao thông thổi phạt với lỗi giấy phép lái xe đã quá thời hạn sử dụng 3 tháng. Cho tôi hỏi tôi sẽ bị phạt bao nhiêu tiền với lỗi này và tôi muốn xin cấp lại bằng thì thủ tục thế nào? Xin cảm ơn tổng đài!



Giấy phép lái xe đã quá thời hạn sử dụngTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với vấn đề của bạn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, mức phạt với lỗi sử dụng giấy phép lái xe đã quá thời hạn sử dụng

Căn cứ quy định tại Điểm c Khoản 4 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 06 (sáu) tháng.”

Bên cạnh đó, Điểm i Khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định:

“Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tạiKhoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

i) Khoản 1; Điểm a, Điểm c Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều 21;

Như vậy, đối với lỗi điều khiển ô tô mà sử dụng giấy phép lái xe hết hạn sử dụng dưới 06 tháng bạn sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng. Ngoài ra, CSGT còn được phép tạm giữ xe của bạn đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt.

Thứ hai, thủ tục cấp lại giấy phép lái xe

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT như sau:

“Điều 36: Cấp lại giấy phép lái xe

1. Người có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng

a) Từ 03 tháng đến dưới 01 năm, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;

b) Từ 01 năm trở lên, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.

Hồ sơ dự sát hạch lại thực hiện theo quy định tại khoản 3 Điều 19 của Thông tư này”.

Dẫn chiếu tới quy định tại Khoản 3 Điều 19 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT như sau:

“Điều 19. Hồ sơ dự sát hạch lái xe

3. Đối với người dự sát hạch lại do giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng theo quy định

Người lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

a) Giấy tờ quy định tại điểm b, điểm c và điểm d khoản 1 Điều 9 của Thông tư này;

b) Đơn đề nghị đổi (cấp lại) giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này;

c) Bản sao giấy phép lái xe hết hạn”.

Giấy phép lái xe đã quá thời hạn sử dụng

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Theo đó, bạn có giấy phép lái xe đã quá thời hạn sử dụng 3 tháng thì sẽ phải sát hạch lại lý thuyết. Bạn cần nộp 01 bộ hồ sơ trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

– Chứng minh thư nhân dân;

– Đơn đề nghị đổi (cấp lại) giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư 12/2017/TT-BGTVT;

– Bản sao giấy phép lái xe hết hạn.

Kết luận:

– Với lỗi sử dụng giấy phép lái xe đã quá thời hạn sử dụng dưới 06 tháng bạn sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

– Thủ tục cấp lại giấy phép lái xe theo quy định của pháp luật như trên đã trình bày.

Trên đây là toàn bộ bài viết tư vấn về câu hỏi của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết  sau: 

Thời hạn trả giấy đăng ký xe máy mới cho người đăng ký

Có thể đăng ký xe máy tại nơi tạm trú hay không?

Mọi thắc mắc liên quan đến giấy phép lái xe đã quá thời hạn sử dụng; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi