Mức xử phạt đối với lỗi chở quá từ 2 người trở lên trên xe 8 chỗ

Mức xử phạt đối với lỗi chở quá từ 2 người trở lên trên xe 8 chỗ

Tôi muốn hỏi về mức xử phạt đối với lỗi chở quá từ 2 người trở lên trên xe 8 chỗ. Gia đình tôi có xe ô tô 8 chỗ thì được phép chở tối đa bao nhiêu người trên xe ạ? Trường hợp nếu chở thành 10 người thì có bị xử phạt không và nếu có thì mức phạt thế nào? Tôi vừa là người điều khiển vừa là chủ phương tiện ạ.



Tư vấn giao thông đường bộQuá từ 2 người trở lên:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với việc mức xử phạt đối với lỗi chở quá từ 2 người trở lên trên xe 8 chỗ, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ quy định tại khoản 2 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều này.

Theo quy định trên đối với xe đến 9 chỗ người điều khiển được phép chở quá 1 người mà không bị xử phạt. Trường hợp bạn có xe ô tô 8 chỗ thì được phép chở tối đa 9 người trên xe. Nếu chở thành 10 người thì bạn đã chở quá 1 người so với quy định.

Về mức xử phạt chủ phương tiện đồng thời là người điều khiển phương tiện

Căn cứ Khoản 3 và Khoản 15 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là cá nhân, từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 80.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là tổ chức giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 23 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 23 Nghị định này.

14. e) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 3, Khoản 6 Điều này trong trường hợp chủ phương tiện là người trực tiếp điều khiển phương tiện chở vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện, còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

15. …d) Thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 3, Khoản 6 Điều này (trường hợp chở hành khách) buộc phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện;

Quá từ 2 người trở lên

Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Như vậy, trường hợp bạn vừa là người điều khiển vừa là chủ phương tiện có hành vi chở quá 1 người trên xe 8 chỗ ( lỗi chở quá từ 2 người trở lên trên xe dưới 9 chỗ). Do đó, bạn sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng và buộc bố trí phương tiện khác để chở số người vượt quá. Trường hợp của bạn không bị tước bằng lái do chở quá dưới 50% số người quy định được phép chở trên phương tiện.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi mức xử phạt đối với lỗi chở quá từ 2 người trở lên trên xe 8 chỗ của bạn. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Xe khách chở quá số người quy định

Xe khách chở quá số người quy định bị phạt như thế nào?

Mọi thắc mắc liên quan xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi