Xe khách chở quá số người quy định

Xe khách chở quá số người quy định

Cho tôi hỏi tôi điều khiển xe khách chở quá số người quy định. Cụ thể xe ô tô khách 30 chỗ nhưng tôi chở trên xe 48 người thì tôi bị xử phạt thế nào? Có bị tước giấy phép lái xe không? Xe công ty tôi chạy trên 300 km.



Tư vấn giao thông đường bộXe khách chở quá số người quy định:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Đối với trường hợp xe khách chở quá số người quy định của bạn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ khoản 4 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP

Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

4. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách chạy tuyến có cự ly lớn hơn 300 km thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ.

Theo quy định trên, đối với xe ô tô chở khách 30 chỗ thì không được chỗ quá từ 4 người trở lên. Trong trường hợp của bạn, xe của bạn là xe khách 30 chỗ nhưng chở 48 người. Như vậy, xe của bạn đã chở quá 15 người.

Mức xử phạt đối với mỗi người vượt quá là từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng nhưng không quá 40.000.000 đồng. Như vậy với 15 người chở vượt quá, bạn sẽ bị phạt tiền từ 15.000.000 đến 30.000.000 đồng

Xe khách chở quá số người quy định

 Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 

Về quy định về tước giấy phép lái xe đối với xe khách chở quá số người quy định

Căn cứ Điểm a, Điểm b khoản 8 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

8. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 (trường hợp vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện); Điểm c, Điểm d, Điểm e Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm h, Điểm i, Điểm k, Điểm l, Điểm m Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

b) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 Điều này (trường hợp vượt trên 100% số người quy định được phép chở của phương tiện) bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng;

Theo quy định trên, tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe chỉ áp dụng trong trường hợp số hành khách vượt trên 50% số người quy định được phép chở của xe

Như vậy, trong trường hợp xe khách chở quá số người quy định của bạn, với 15 người vượt quá trên tổng số 33 người được phép chở của xe thì chưa vượt quá 50% số người quy định được phép chở của xe. Vì vậy bạn sẽ không bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau: 

Phạt tiền xe taxi vi phạm quy định về bật hộp đèn

Điều khiển xe máy vượt đèn đỏ mức phạt bao nhiêu?

Trong quá trình giải đáp, nếu còn vướng mắc gì; bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi