Mức xử phạt đối với người có hành vi bỏ trốn khi CSGT yêu cầu dừng xe

Mức xử phạt đối với người có hành vi bỏ trốn khi CSGT yêu cầu dừng xe

Tôi điều khiển xe máy đi tới ngã ba thì có rẽ phải nhưng tôi không bật đèn xi nhan. Tôi bị CSGT yêu cầu dừng xe nhưng tôi lại điều khiển xe đi luôn. Sau đó tôi bị lập biên bản với hai lỗi chuyển hướng không có tín hiệu báo rẽ và không chấp hành yêu cầu kiểm soát của người thi hành công vụ. Vậy cho tôi hỏi với lỗi này thì tôi bị xử phạt thế nào? Có bị tạm giữ phương tiện không?



 Bỏ trốn khi CSGT yêu cầu dừng xe

Hỗ trợ tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, xử phạt lỗi điều khiển xe máy chuyển hướng không có tín hiệu báo rẽ

Căn cứ điểm a Khoản 3 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, quy định:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức);”

Như vậy, theo quy định này thì trường hợp bạn điều khiển xe máy chuyển hướng không có tín hiệu báo rẽ thì sẽ phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

Thứ hai, mức xử phạt đối với người có hành vi bỏ trốn khi CSGT yêu cầu dừng xe

Căn cứ Khoản 9 Điều 11 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, quy định:

“Điều 11. Xử phạt các hành vi vi phạm khác về quy tắc giao thông đường bộ

9. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức thực hiện hành vi cản trở hoặc không chấp hành yêu cầu thanh tra, kiểm tra, kiểm soát của người thi hành công vụ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại khoản 9, điểm b, điểm d khoản 10 Điều 5; điểm g, điểm i khoản 8, khoản 9 Điều 6; điểm b, điểm d khoản 9 Điều 7; điểm d khoản 4 Điều 8; điểm b khoản 6 Điều 33 Nghị định này.”

Như vậy, theo quy định này thì trường hợp bạn điều khiển xe máy vi phạm giao thông bị CSGT yêu cầu dừng xe nhưng bạn lại có hành vi bỏ trốn thì sẽ bị phạt lỗi không chấp hành yêu cầu kiểm soát của người thi hành công vụ và bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

Thứ ba, về vấn đề tạm giữ phương tiện khi vi phạm hai lỗi nêu trên

Căn cứ Khoản 1 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 82. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện tối đa đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các điều, khoản, điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

a) Điểm c khoản 6; điểm a, điểm c khoản 8; khoản 10 Điều 5;

b) Điểm b, điểm c khoản 6; điểm c khoản 7; điểm a, điểm b, điểm c, điểm d, điểm e, điểm g, điểm h, điểm i khoản 8; khoản 9 Điều 6;

c) Điểm c khoản 6; điểm b khoản 7; điểm a, điểm b khoản 8; khoản 9 Điều 7;

d) Điểm q khoản 1; điểm d, điểm đ (trong trường hợp người vi phạm là người dưới 16 tuổi và điều khiển phương tiện), điểm e khoản 3; điểm a, điểm c, điểm d khoản 4 Điều 8;

đ) Khoản 9 Điều 11;

e) Điểm a, điểm b, điểm c, điểm đ khoản 4; điểm d, điểm đ, điểm e khoản 5 Điều 16;

g) Khoản 2 Điều 17;

h) Điểm b, điểm đ khoản 1; điểm c, điểm d, điểm đ, điểm e khoản 2 Điều 19;

i) Khoản 1; điểm a, điểm c khoản 4; khoản 5; khoản 6; khoản 7; khoản 8 Điều 21;

k) Điểm đ, điểm g, điểm h, điểm k khoản 5; điểm m khoản 7; điểm b, điểm e, điểm g, điểm h khoản 8; điểm c khoản 9 Điều 30;

l) Điểm b khoản 6 Điều 33.”

Như vậy, theo quy định này thì trường hợp vi phạm lỗi không chấp hành yêu cầu kiểm soát của người thi hành công vụ quy định tại Khoản 9 Điều 11 thì bạn sẽ bị tạm giữ phương tiện 07 ngày.

Nếu còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn giao thông đường bộ trực tuyến 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

–>Không có lỗi vi phạm thì cảnh sát giao thông có được yêu cầu dừng xe không?

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay