Không có lỗi vi phạm thì cảnh sát giao thông có được yêu cầu dừng xe không?

Không có lỗi vi phạm thì cảnh sát giao thông có được yêu cầu dừng xe không?

Cho tôi hỏi quy định về: Không có lỗi vi phạm thì cảnh sát giao thông có được yêu cầu dừng xe không? Xe ô tô đăng ký tên vợ khi tham gia giao thông không vi phạm gì về luật an toàn giao thông nhưng bị csgt ra hiệu lệnh dừng xe kiểm tra giấy tờ. Vậy xin hỏi quý luật An Nam là như vậy có bị phạt không ạ? Trân trọng cảm ơn!



Tư vấn luật giao thông:Có được yêu cầu dừng xe

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề: Không có lỗi vi phạm thì cảnh sát giao thông có được yêu cầu dừng xe không, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về các trường hợp được yêu cầu dừng xe để kiểm soát

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 12Thông tư 01/2016/TT-BCA quy định như sau:

“Điều 12. Các trường hợp được dừng phương tiện

2. Cán bộ thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát được dừng phương tiện đ kim soát trong các trường hợp sau:

a) Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi nhận được các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ;

b) Thực hiện mệnh lệnh, kế hoạch tuần tra, kiểm soát của Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông hoặc Giám đốc Công an cấp tỉnh tr lên;

c) Thực hiện kế hoạch tổ chức tuần tra, kiểm soát và xử lý vi phạm, bảo đảm trật tự, an toàn giao thông của Trưởng phòng Tuần tra, kiểm soát giao thông đường bộ cao tốc thuộc Cục Cảnh sát giao thông, Trưởng phòng Cảnh sát giao thông hoặc Trưởng Công an cấp huyện trở lên;

d) Có văn bản đề nghị của Thủ trưởng, Phó thủ trưởng cơ quan điều tra; văn bản đề nghị của cơ quan chức năng liên quan về dừng phương tiện đ kim soát phục vụ công tác bảo đảm an ninh, trật tự, phòng, đấu tranh chống tội phạm và các hành vi vi phạm pháp luật khác. Văn bản đề nghị phải ghi cụ thể thời gian, tuyến đường, phương tiện dừng để kiểm soát, xử lý, lực lượng tham gia phối hợp;

đ) Tin báo, tố giác về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện tham gia giao thông.”

Như vậy, theo quy định này thì việc bạn tham gia giao thông không có lỗi vi phạm thì cảnh sát giao thông vẫn có quyền được yêu cầu dừng xe kiểm soát phương tiện khi:

– Thực hiện mệnh lệnh, kế hoạch tuần tra, kiểm soát của Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông hoặc Giám đốc Công an cấp tỉnh tr lên

– Thực hiện kế hoạch tổ chức tuần tra, kiểm soát và xử lý vi phạm, bảo đảm trật tự, an toàn giao thông của Trưởng phòng Tuần tra, kiểm soát giao thôn g đường bộ cao tốc thuộc Cục Cảnh sát giao thông, Trưởng phòng Cảnh sát giao thông hoặc Trưởng Công an cấp huyện trở lên;

– Có văn bản đề nghị của Thủ trưởng, Phó thủ trưởng cơ quan điều tra; văn bản đề nghị của cơ quan chức năng liên quan về dừng phương tiện đ kim soát phục vụ công tác bảo đảm an ninh, trật tự, phòng, đấu tranh chống tội phạm và các hành vi vi phạm pháp luật khác. Văn bản đề nghị phải ghi cụ thể thời gian, tuyến đường, phương tiện dừng để kiểm soát, xử lý, lực lượng tham gia phối hợp;

– Tin báo, tố giác về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện tham gia giao thông.

Có được yêu cầu dừng xe

Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

Thứ hai, quy định về xử phạt điều khiển xe có đăng ký xe tên vợ

Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn điều khiển xe có giấy tờ xe mang tên vợ thì trường hợp này bạn không bị xử phạt với lỗi điều khiển xe không chính chủ. Bởi việc áp dụng xử phạt lỗi chính chủ chỉ áp dụng đối với người mua xe, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản là xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng, các loại xe tương tự xe ô tô mà không làm thủ tục đăng ký sang tên xe.

Trên đây là toàn bộ bài viết tư vấn về vấn đề: Không có lỗi vi phạm thì cảnh sát giao thông có được yêu cầu dừng xe không?

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết sau:

Lỗi điều khiển xe máy không chấp hành hiệu lệnh và chạy quá tốc độ

Ô tô không chấp hành chỉ dẫn của biển báo hiệu

Mọi vấn đề thắc mắc về không có lỗi vi phạm thì cảnh sát giao thông có được yêu cầu dừng xe không, bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button