Mức xử phạt lỗi điều khiển xe tải tham gia giao thông khi phù hiệu đã hết hạn

Mức xử phạt lỗi điều khiển xe tải tham gia giao thông khi phù hiệu đã hết hạn

Tôi muốn hỏi, trường hợp phù hiệu xe tải của tôi hết hạn 2 ngày mà chưa xin cấp lại nên khi giao xe cho lái xe điều khiển đã bị CSGT thổi phạt. Vậy với lỗi điều khiển xe tải mà phù hiệu đã hết hạn thì mức phạt đối với lái xe và chủ xe là bao nhiêu? Tôi xin cảm ơn



Phù hiệu đã hết hạnTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với việc mức xử phạt lỗi điều khiển xe tải tham gia giao thông khi phù hiệu đã hết hạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, mức phạt đối với người điều khiển phương tiện

Căn cứ vào Khoản 5 và Khoản 9 Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, quy định:

“Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ.

5. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe không có hoặc không gắn phù hiệu theo quy định (đối với loại xe có quy định phải gắn phù hiệu) hoặc có phù hiệu nhưng đã hết giá trị sử dụng hoặc sử dụng phù hiệu không do cơ quan có thẩm quyền cấp.

9. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 2; Điểm b Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng”.

d) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm c Khoản 5 Điều này bị tịch thu phù hiệu đã hết giá trị sử dụng hoặc không do cơ quan có thẩm quyền cấp.

Như vậy, trường hợp điều khiển xe tải tham gia giao thông khi phù hiệu đã hết hạn sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng. Ngoài ra, người điều khiển còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng và tịch thu phù hiệu đã hết giá trị sử dụng.

Thứ hai, mức phạt đối với chủ phương tiện

Căn cứ Khoản 8 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm d, Điểm đ Khoản 6 Điều 23; Điểm b, Điểm c Khoản 5 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm d, Điểm đ Khoản 6 Điều 23; Điểm b, Điểm c Khoản 5 Điều 24 Nghị định này.

Phù hiệu đã hết hạn

Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Như vậy, trường hợp phù hiệu xe tải của bạn (chủ phương tiện) hết hạn 2 ngày mà chưa xin cấp lại mà giao xe cho lái xe điều khiển, thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi mức xử phạt lỗi điều khiển xe tải tham gia giao thông khi phù hiệu đã hết hạn của bạn. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Xe tải không gắn phù hiệu bị phạt bao nhiêu tiền?

Mức phạt đối với lỗi điều khiển xe ô tô gắn phù hiệu hết hạn

Mọi thắc mắc liên quan xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi