Phù hiệu hết hạn thì chủ xe và người điều khiển bị xử phạt như thế nào?

Phù hiệu hết hạn thì chủ xe và người điều khiển bị xử phạt như thế nào?

Hôm rồi tôi bị CSGT lập biên bản vì phù hiệu hết hạn. CSGT bảo tôi bị phạt 4 triệu còn HTX của tôi bị phạt 10 triệu. Như vậy có đúng không vì tôi là chủ xe đứng tên trên đăng ký xe và cũng là người lái xe luôn?



Phù hiệu hếtTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi về phù hiệu hết hạn; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Xử phạt đối với chủ phương tiện:

Căn cứ Điểm d Khoản 5 Điều 76 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 76. Thủ tục xử phạt đối với chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

5. Chủ phương tiện bị xử phạt theo quy định tại Nghị định này là một trong các đối tượng sau đây:

d) Đối với phương tiện thuộc sở hữu của thành viên hợp tác xã và được hợp tác xã đứng tên làm thủ tục đăng ký kinh doanh vận tải bằng xe ô tô thì hợp tác xã đó là đối tượng để áp dụng xử phạt như chủ phương tiện;”

Theo căn cứ trên, thì hợp tác xã là đối tượng để áp dụng xử phạt như chủ phương tiện đối với phương tiện thuộc sở hữu của thành viên hợp tác xã.

Căn cứ Khoản 8 Điều 30 Nghị định Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm d, Điểm đ Khoản 6 Điều 23; Điểm b, Điểm c Khoản 5 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm d, Điểm đ Khoản 6 Điều 23; Điểm b, Điểm c Khoản 5 Điều 24 Nghị định này.”

Như vậy, chủ phương tiện là hợp tác xã sẽ bị phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng. Nếu không có tình tiết tăng nặng hoặc giảm nhẹ thì mức tiền phạt trung bình là 10.000.000 đồng.

Xử phạt đối với người điều khiển xe:

Căn cứ Điểm c Khoản 5 Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 24. Xử phạt người Điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ.

5. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe không có hoặc không gắn phù hiệu theo quy định (đối với loại xe có quy định phải gắn phù hiệu) hoặc có phù hiệu nhưng đã hết giá trị sử dụng hoặc sử dụng phù hiệu không do cơ quan có thẩm quyền cấp.

Phù hiệu hết

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

9. Ngoài việc bị phạt tiền, người Điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 2; Điểm b Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng”.

Như vậy, đối với người điều khiển xe tải mà phù hiệu đã hết hạn sẽ bị:

– Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng. Nếu không có tình tiết tăng nặng hoặc giảm nhẹ thì mức tiền phạt trung bình là 4.000.000 đồng.

– Tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Kết luận:

Tóm lại, nếu xe thuộc sở hữu của bạn; bạn là thành viên hợp tác xã và được hợp tác xã đứng tên làm thủ tục đăng ký kinh doanh vận tải bằng xe ô tô thì khi phù hiệu bị hết hạn CSGT cho biết bạn bị phạt 4.000.000 đồng còn HTX của bạn bị phạt 10.000.000 đồng là có cơ sở.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Xử phạt xe có phù hiệu nhưng không do cơ quan có thẩm quyền cấp

Thủ tục cấp phù hiệu cho xe nội bộ đưa đón cán bộ công nhân viên xí nghiệp

Nếu còn vướng mắc; bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi