Xử phạt xe có phù hiệu nhưng không do cơ quan có thẩm quyền cấp

Xử phạt xe có phù hiệu nhưng không do cơ quan có thẩm quyền cấp

Xe tải tôi điều khiển là xe có phù hiệu nhưng không do cơ quan có thẩm quyền cấp. Tôi và công ty sẽ bị phạt như thế nào? Xin chân thành cảm ơn!



Tư vấn giao thông đường bộXe có phù hiệu:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, xử phạt người điều khiển xe có phù hiệu nhưng không do cơ quan có thẩm quyền cấp 

Căn cứ Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

5. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe không có hoặc không gắn phù hiệu theo quy định (đối với loại xe có quy định phải gắn phù hiệu) hoặc có phù hiệu nhưng đã hết giá trị sử dụng hoặc sử dụng phù hiệu không do cơ quan có thẩm quyền cấp.

9. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 2; Điểm b Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

d) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm c Khoản 5 Điều này bị tịch thu phù hiệu đã hết giá trị sử dụng hoặc không do cơ quan có thẩm quyền cấp”.

Như vậy, xe tải có phù hiệu không do cơ quan có thẩm quyền cấp thì người điều khiển xe bị:

– Phạt từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

Bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

– Bị tịch thu phù hiệu đã hết giá trị sử dụng hoặc không do cơ quan có thẩm quyền cấp.

Xe có phù hiệu

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ hai, xử phạt xe có phù hiệu nhưng không do cơ quan có thẩm quyền cấp đối với chủ phương tiện:

Căn cứ theo Điểm d Khoản 8 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm d, Điểm đ Khoản 6 Điều 23; Điểm b, Điểm c Khoản 5 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm d, Điểm đ Khoản 6 Điều 23; Điểm b, Điểm c Khoản 5 Điều 24 Nghị định này.”

Như vậy, công ty bạn với tư cách là chủ sở hữu chiếc xe có gắn phù hiệu nhưng không do cơ quan có thẩm quyền cấp. Nên công ty bạn sẽ cũng bị xử phạt với mức phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết :

Chở hàng vượt quá trọng tải thiết kế trên 50%

Thời hạn tước bằng lái xe đối với lỗi vượt quá tải trọng cầu đường

Nếu còn vướng mắc xin liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi