Mức xử phạt ô tô với lỗi sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều

Mức xử phạt ô tô với lỗi sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều

Chào Tổng đài An Nam! Đối với lỗi sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều của ô tô thì có thể bị tước Giấy phép lái xe hay không? Trường hợp nếu quá 37 ngày kể từ ngày nhận được quyết định tôi vẫn chưa nộp phạt thì phải chịu mức phí cụ thể là bao nhiêu? Tôi cám ơn nhiều!



Tư vấn giao thông đường bộLỗi sử dụng đèn chiếu xa:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề mức xử phạt ô tô với lỗi sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Về mức xử phạt lỗi sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều của ô tô

Theo quy định tại Điểm g Khoản 3; Điểm c Khoản 12 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây

g) Không sử dụng hoặc sử dụng không đủ đèn chiếu sáng trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau, khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn; sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm c Khoản 6 Điều này;

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

c) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b Khoản 7; Điểm c, Điểm d, Điểm đ Khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng. Thực hiện hành vi quy định tại một trong các Điểm, Khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng: Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h Khoản 1; Điểm a, Điểm b, Điểm d, Điểm đ, Điểm g, Điểm h, Điểm i, Điểm k, Điểm l Khoản 2; Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm k, Điểm l Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm i Khoản 4; Khoản 5; Điểm a Khoản 6; Điểm c Khoản 7;”

Như vậy, căn cứ theo quy định trên, mức xử phạt đối với ô tô sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều là:

– Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng.

– Trong trường hợp phạm lỗi trên mà gây tai nạn giao thông thì sẽ tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

Về mức phạt phát sinh do chậm thi hành quyết định xử phạt

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 5 Thông tư 153/2013/TT-BTC quy định về mức phạt do chậm thi hành quyết định xử phạt như sau:

“Điều 5. Thủ tục thu tiền nộp do chậm thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính

1. Quá thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định xử phạt vi phạm hành chính mà cá nhân, tổ chức chưa nộp tiền phạt thì sẽ bị cưỡng chế thi hành quyết định xử phạt và cứ mỗi ngày chậm nộp phạt, cá nhân, tổ chức vi phạm phải nộp thêm 0,05% trên tổng số tiền phạt chưa nộp. Không tính chậm nộp tiền phạt trong thời hạn cá nhân vi phạm hành chính được hoãn thi hành quyết định xử phạt theo quy định của pháp luật.

Số ngày chậm nộp tiền phạt bao gồm cả ngày lễ, ngày nghỉ theo chế độ quy định và được tính từ ngày tiếp sau ngày cuối cùng của thời hạn nộp tiền phạt, thời hạn hoãn thi hành quyết định xử phạt đến trước ngày cá nhân, tổ chức vi phạm hành chính nộp tiền vào Kho bạc Nhà nước hoặc ngân hàng thương mại nơi Kho bạc Nhà nước ủy nhiệm thu phạt.”

Lỗi sử dụng đèn chiếu xa

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Như vậy, trong trường hợp quá hạn 37 ngày kể từ ngày nhận được quyết định xử phạt mà chưa tiến hành nộp phạt thì mức phạt bổ sung mà bạn phải chịu sẽ được tính kể từ ngày thứ 10 khi nhận được quyết định xử phạt. Đối với trường hợp này thì số tiền phải nộp sẽ là:

(600.000 đồng đến 800.000 đồng) x 0,05% x 27 ngày = 8.100 đồng đến 10.800 đồng.

Khi đó số tiền bạn phải nộp được xác định là từ 608.100 đồng đến 810.800 đồng.

Trên đây là ý kiến tư vấn về mức xử phạt ô tô với lỗi sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Ô tô hết hạn đăng kiểm thì bị xử phạt bao nhiêu tiền?

Làm mất giấy phép lái xe có được điều khiển xe ô tô không?

Nếu còn vướng mắc về mức xử phạt ô tô với lỗi sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi