Muốn đổi lại tên trên cà vẹt xe thì phải làm như thế nào?

Muốn đổi lại tên trên cà vẹt xe thì phải làm như thế nào?

Mình ở TP. HCH có được má chồng tặng cho chiếc xe ô tô. Giờ mình muốn đổi lại tên trên cà vẹt xe từ tên má thành tên của mình thì phải làm như thế nào? Mình và má chồng hiện nay cùng hộ khẩu thì thủ tục có phức tạp không? Xin cảm ơn các bạn nhiều!



Tư vấn giao thông đường bộĐổi lại tên trên cà vẹt

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về việc muốn đổi lại tên trên cà vẹt xe; chúng tôi xin được trả lời như sau:

Bạn cho biết bạn và mẹ chồng của bạn cùng có hộ khẩu tại TP. Hồ Chí Minh; xe ô tô của mẹ chồng bạn được đăng ký tại đây và nay tặng xe này cho bạn. Khi đó, mẹ con bạn sẽ làm thủ tục đăng ký sang tên xe trong cùng tỉnh. Cụ thể như sau:

Căn cứ quy định tại Điều 11 Thông tư số 15/2014/TT-BCA như sau:

“Điều 11. Đăng ký sang tên xe trong cùng tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương

1. Tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:

a) Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Giấy chứng nhận đăng ký xe.

c) Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.

d) Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định tại khoản 2 Điều 10 Thông tư này.

2. Đăng ký sang tên thì giữ nguyên biển số cũ (trừ biển loại 3 số, 4 số hoặc khác hệ biển thì nộp lại biển số để đổi sang biển 5 số theo quy định) và cấp giấy chứng nhận đăng ký xe cho chủ xe mới.”

Bên cạnh đó, Điểm a Khoản 2 Điều 3 Thông tư số 15/2014/TT-BCA có quy định:

Điều 3. Cơ quan đăng ký xe

2. Phòng Cảnh sát giao thông, Phòng Cảnh sát giao thông đường bộ – đường sắt Công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (sau đây viết gọn là Phòng Cảnh sát giao thông) đăng ký, cấp biển số các loại xe sau đây (trừ các loại xe của cơ quan, tổ chức, cá nhân quy định tại khoản 1 Điều này):

a) Xe ô tô, máy kéo, rơ moóc, sơ mi rơ moóc; xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175cm3 trở lên hoặc xe có quyết định tịch thu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền và các loại xe có kết cấu tương tự xe nêu trên của cơ quan, tổ chức, cá nhân trong nước và nước ngoài, kể cả xe quân đội làm kinh tế có trụ sở hoặc cư trú tại địa phương.

Đổi lại tên trên cà vẹt

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy , để làm thủ tục sang tên xe bạn cần chuẩn bị các giấy tờ sau:

– Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư 15/2014/TT-BCA);

– Giấy chứng nhận đăng ký xe;

– Hợp đồng tặng cho tài sản;

– Chứng từ lệ phí trước bạ.

Bạn cần tới Phòng cảnh sát giao thông TP. Hồ Chí Minh để thực hiện thủ tục này.

Trên đây là bài viết tư vấn về vấn đề đổi lại tên trên cà vẹt xe ô tô. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Giấy tờ thay thế giấy phép lái xe khi tham gia giao thông

Các xe được ưu tiên và thứ tự ưu tiên khi tham gia giao thông

Mọi thắc mắc liên quan đến việc đổi lại tên trên cà vẹt; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi