Năm 2020 xe máy đi vào đường cao tốc bị phạt như thế nào?

Năm 2020 xe máy đi vào đường cao tốc bị phạt như thế nào?

Em có đọc Thông tư 31 năm 2019 về tốc độ xe; em hiểu là theo thông tư này thì bây giờ xe máy cũng sẽ được đi lên đường cao tốc có đúng không ạ? Vậy sao em đi lên thì lại bị CSGT bắt. Nếu CSGT bắt đúng thì năm 2020 xe máy đi vào đường cao tốc bị phạt như thế nào? Em có bị tước bằng không? Nếu chạy xe trong thời gian bị tước bằng thì em bị phạt gì không? Mong sớm được giải đáp!



Xe máy đi vào đường cao tốc năm 2020

Hỗ trợ tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, xe máy có được đi lên đường cao tốc hay không?

Căn cứ Điều 9Thông tư 31/2019/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 9. Tốc độ của các loại xe cơ giới, xe máy chuyên dùng trên đường cao tốc

1. Tốc độ tối đa cho phép khai thác trên đường; cao tốc không vượt quá 120 km/h.

2. Khi tham gia giao thông trên đường cao tc, ngưi lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phi tuân thủ tốc độ tđa, tc độ tối thiu ghi trên bin báo hiệu đưng bộ, sơn kẻ mặt đường trên các làn xe”.

Bên cạnh đó, Khoản 4 Điều 26 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định:

“Điều 26. Giao thông trên đường cao tốc

4. Người đi bộ, xe thô sơ, xe gắn máy, xe mô tô và máy kéo; xe máy chuyên dùng có tốc độ thiết kế nhỏ hơn 70 km/h không được đi vào đường cao tốc, trừ người, phương tiện, thiết bị phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc”.

Theo đó , xe máy (còn gọi là xe mô tô) không được phép đi vào đường cao tốc.Điều 9Thông tư 31/2019/TT-BGTVT chỉ là điều luật quy định về t ốc độ của các loại xe cơ giới, xe máy chuyên dùng được phép đi trên đường cao tốc. Bạn không thể áp dụng điều luật này để điều khiển xe máy đi lên đường cao tốc; CSGT xử phạt bạn là đúng với quy định.

Thứ hai, về mức phạt xe máy đi vào đường cao tốc theo quy định năm 2020

Căn cứ Điểm b Khoản 6 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 01/01/2020) quy định:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

6. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Sử dụng chân chống hoặc vật khác quệt xuống đường khi xe đang chạy;

b) Điều khiển xe đi vào đường cao tốc, trừ xe phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc;…”

Theo đó, khi bạn điều khiển xe máy đi vào đường cao tốc thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

Thứ ba, về vấn đề tước bằng lái xe khi điều khiển xe máy đi vào đường cao tốc

Điểm d Khoản 10 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

“10. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

d) Thực hiện hành vi quy định tại điểm b khoản 6; điểm đ khoản 8; khoản 9 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng;

đ) Thực hiện hành vi quy định tại điểm c khoản 6 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 10 tháng đến 12 tháng;

e) Thực hiện hành vi quy định tại điểm c khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 16 tháng đến 18 tháng;

g) Thực hiện hành vi quy định tại điểm e, điểm g, điểm h, điểm i khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 22 tháng đến 24 tháng”.

Như vậy, với hành vi điều khiển xe máy đi vào đường cao tốc thì ngoài việc bị phạt tiền; bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng.

Thứ tư, về vấn đề thi lại bằng lái xe sau thời gian bị tước bằng

Căn cứ Điểm a Khoản 5 Điều 21 và Khoản 4 Điều 81 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;”

“Điều 81. Tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề có thời hạn hoặc đình chỉ hoạt động có thời hạn trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt

4. Trong thời gian bị tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề, nếu cá nhân, tổ chức vẫn tiến hành các hoạt động ghi trong giấy phép, chứng chỉ hành nghề thì bị xử phạt như hành vi không có giấy phép, chứng chỉ hành nghề”.

Theo đó , nếu bạn vẫn điều khiển xe máy trong thời gian bị tước bằng thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng. Ngoài ra, theo Khoản 1 Điều 82 Nghị định 100/2019/NĐ-CPbạn còn bị tạm giữ xe 7 ngày trước khi có quyết định xử phạt vi phạm hành chính.

Nếu còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn giao thông đường bộ trực tuyến 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

–> Bị tước bằng lái xe máy thì có phải thi lại bằng không?

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay