Nâng hạng bằng lái từ hạng B2 lên hạng D có yêu cầu về tuổi?

Nâng hạng bằng lái từ hạng B2 lên hạng D có yêu cầu về tuổi?

Nâng hạng bằng lái từ hạng B2 lên hạng D có yêu cầu về tuổi? Tôi muốn nâng hạng bằng lái xe từ hạng B2 lên hạng D thì yêu cầu về tuổi như thế nào? Tôi 26 tuổi rồi muốn đi thi luôn được có được không vậy? Tôi cảm ơn nhiều!



Hạng B2 lên hạng D có yêu cầu về tuổiTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Với trường hợp của bạn về Nâng hạng bằng lái từ hạng B2 lên hạng D có yêu cầu về tuổi, Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ khoản 9 Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 16. Phân hạng giấy phép lái xe

9. Hạng D cấp cho người lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;

b) Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2 và C.”

Theo đó, bằng lái xe hạng D được cấp cho người lái xe để điều khiển các loại xe:

– Ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;

– Ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;

– Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

– Ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

– Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng, ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế từ 3.500 kg trở lên;

– Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế từ 3.500 kg trở lên.

Mặt khác, theo Điểm đ Khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định như sau:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

đ) Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);

Như vậy, người đủ 27 tuổi trở lên có thể thi bằng lái xe hạng D. Nếu muốn nâng hạng bằng lái xe từ hạng B2 lên hạng D, bạn phải đủ 27 tuổi.

Hạng B2 lên hạng D có yêu cầu về tuổi

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Bên cạnh đó, Khoản 2, Điều 7 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT có quy định:

“Điều 7. Điều kiện đối với người học lái xe

2. Đủ tuổi (tính đến ngày dự sát hạch lái xe), sức khỏe, trình độ văn hóa theo quy định; đối với người học để nâng hạng giấy phép lái xe, có thể học trước nhưng chỉ được dự sát hạch khi đủ tuổi theo quy định”.

Theo đó, người học để nâng hạng giấy phép lái xe có thể học trước nhưng chỉ được dự sát hạch khi đủ tuổi theo quy định. Bạn cho biết bạn 26 tuổi thì có thể học trước nhưng chỉ được dự sát hạch khi đủ 27 tuổi.

Tóm lại, để nâng hạng Giấy phép lái xe từ hạng B2 lên hạng D phải đủ 27 tuổi trở lên. Bạn có thể học trước ở tuổi 26 nhưng chỉ được dự sát hạch khi đủ 27 tuổi.

Trên đây là bài viết về vấn đề Nâng hạng bằng lái từ hạng B2 lên hạng D có yêu cầu về tuổi? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Điều kiện và hồ sơ nâng hạng bằng lái xe từ D lên FD

Thi bằng lái hạng C lên D có bắt buộc phải thi nâng hạng không?

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề độ tuổi thi bằng lái xe máy, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button