Thi bằng lái hạng C lên D có bắt buộc phải thi nâng hạng không?

Thi bằng lái hạng C lên D có bắt buộc phải thi nâng hạng không?

Xin chào tổng đài tư vấn, cho tôi hỏi về vấn đề sau: Tôi vừa thi bằng lái hạng C nhưng giờ tôi muốn thi bằng lái xe hạng D được không? Tôi có thể thi theo hình thức thi lần đầu hay bắt buộc phải thi nâng hạng bằng? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn.



Thi bằng láiTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với trường hợp của bạn; Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại khoản 9 Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT thì:

“9. Hạng D cấp cho người lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;

b) Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2 và C.”

Bên cạnh đó căn cứ theo điều 7 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 7. Điều kiện đối với người học lái xe

1. Là công dân Việt Nam, người nước ngoài được phép cư trú hoặc đang làm việc, học tập tại Việt Nam.

2. Đủ tuổi (tính đến ngày dự sát hạch lái xe), sức khỏe, trình độ văn hóa theo quy định; đối với người học để nâng hạng giấy phép lái xe, có thể học trước nhưng chỉ được dự sát hạch khi đủ tuổi theo quy định.

3. Người học để nâng hạng giấy phép lái xe phải có đủ thời gian lái xe hoặc hành nghề và số km lái xe an toàn như sau:

a) Hạng Bsố tự động lên B1: thời gian lái xe từ 01 năm trở lên và 12.000 km lái xe an toàn trở lên;

b) Hạng Blên B2: thời gian lái xe từ 01 năm trở lên và 12.000 km lái xe an toàn trở lên;

c) Hạng B2 lên Clên D, D lên E; các hạng B2, C, D, E lên hạng F tương ứng; các hạng D, E lên FC: thời gian hành nghề từ 03 năm trở lên và 50.000 km lái xe an toàn trở lên;

d) Hạng B2 lên D, lên E: thời gian hành nghề từ 05 năm trở lên và 100.000 km lái xe an toàn trở lên.

4. Người học để nâng hạng giấy phép lái xe lên các hạng D, E phải có bằng tốt nghiệp trung học cơ sở hoặc tương đương trở lên.”

Như vậy theo quy định trên thì nếu muốn có giấy phép lái xe hạng D thì cần có giấy phép lái xe hạng B2, hoặc hạng C cùng với số năm kinh nghiệm và số km lái xe an toàn tương ứng nêu trên, và sẽ theo hình thức nâng hạng để có giấy phép lái xe hạng D.

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn vừa thi bằng lái hạng C nhưng giờ bạn muốn thi bằng lái xe hạng D theo quy định trên thì phải thi theo hình thức nâng hạng; và phải đáp ứng điều kiện thời gian hành nghề từ 03 năm trở lên và 50.000 km lái xe an toàn trở lên.

Thi bằng lái

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Đối với trường hợp thi bằng lái xe hạng C lên D sẽ thi theo hình thức nâng hạng theo quy định của pháp luật hiện hành. 

Trên đây là bài viết về vấn đề thi bằng lái hạng C lên D có bắt buộc phải thi nâng hạng không? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Mức phạt khi xe ô tô khách đi vào đường cấm

Hồ sơ cấp phù hiệu cho đơn vị kinh doanh vận tải

Nếu còn vướng mắc cần giải đáp; Bạn có thể liên hệ đến Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi