Nâng hạng giấy phép lái xe khi vi phạm hành chính

Nâng hạng giấy phép lái xe khi vi phạm hành chính

Tôi có bằng lái xe hạng B2 tôi điều khiển xe được 3 năm rồi. Giờ tôi muốn nâng hạng GPLX lên hạng C nhưng tôi lại vừa mới bị tước GPLX vào cuối năm 2019 do vi phạm lỗi quá trọng tải thì tôi có nâng hạng GPLX được không? Khi nâng hạng GPLX tôi cần phải chuẩn bị các giấy tờ gì? Lệ phí thi quy định thế nào?



nâng hạng giấy phép lái xe

Hỗ trợ tư vấn Luật giao thông đường bộ qua tổng đài 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, quy định nâng hạng giấy phép lái xe khi vi phạm hành chính:

Căn cứ Điểm c Khoản 3 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT và Điểm đ Khoản 5 Điều 1 Thông tư 38/2019/TT-BGTVT quy định:

“Điều 7. Điều kiện đối với người học lái xe

3. Người học để nâng hạng giấy phép lái xe phải có đủ thời gian lái xe hoặc hành nghề và số km lái xe an toàn như sau:

c) Hạng B2 lên Clên D, D lên E; các hạng B2, C, D, E lên hạng F tương ứng; các hạng D, E lên FC: thời gian hành nghề từ 03 năm trở lên và 50.000 km lái xe an toàn trở lên;”

“Điều 1. Sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 12/2017/TT-BGTVTngày 15 tháng 4 năm 2017 của Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ

5. Bổ sung điểm đkhoản 3 Điều 7 như sau:

“đ) Trường hợp người học nâng hạng vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ với hình thức tước quyền sử dụng giấy phép lái xe, thời gian lái xe an toàn được tính từ ngày chấp hành xong các quyết định xử phạt vi phạm hành chính.”

Như vậy, theo quy định trên, trường hợp bạn nâng hạng Giấy phép lái xe từ hạng B2 lên hạng C nhưng bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe thì bạn vẫn được nâng hạng Giấy phép lái xe nhưng thời gian lái xe an toàn của bạn sẽ chỉ được tính từ ngày chấp hành xong các quyết định xử phạt vi phạm hành chính.

Thứ hai, thủ tục nâng hạng giấy phép lái xe:

Căn cứ Điều 9 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định:

“Điều 9. Hồ sơ của người học lái xe

1. Người học lái xe lần đầu lập 01 bộ hồ sơ, nộp trực tiếp tại cơ sở đào tạo. Hồ sơ bao gồm:

a) Đơn đề nghị học, sát hạch để cấp giấy phép lái xe theo mẫu quy định tạiPhụ lục 7 ban hành kèm theo Thông tư này;

b) Bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân đối với người Việt Nam; hộ chiếu còn thời hạn đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài;

c) Bản sao hộ chiếu còn thời hạn trên 06 tháng và thẻ tạm trú hoặc thẻ thường trú hoặc chứng minh thư ngoại giao hoặc chứng minh thư công vụ đối với người nước ngoài;

d) Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định.

2. Người học lái xe nâng hạng lập 01 bộ hồ sơ, nộp trực tiếp tại cơ sở đào tạo. Hồ sơ bao gồm:

a) Giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều này;

b) Bản khai thời gian hành nghề và số km lái xe an toàn theo mẫu quy định tạiPhụ lục 8 ban hành kèm theo Thông tư này và phải chịu trách nhiệm về nội dung khai trước pháp luật;

c) Bản sao bằng tốt nghiệp trung học cơ sở hoặc bằng cấp tương đương trở lên đối với trường hợp nâng hạng giấy phép lái xe lên các hạng D, E (xuất trình bản chính khi kiểm tra hồ sơ dự sát hạch);

d) Bản sao giấy phép lái xe (xuất trình bản chính khi dự sát hạch).”

Người học lái xe khi đến nộp hồ sơ được cơ sở đào tạo chụp ảnh trực tiếp lưu giữ trong cơ sở dữ liệu giấy phép lái xe.

Như vậy, theo quy định trên, trường hợp bạn muốn nâng hạng giấy phép lái xe thì bạn cần chuẩn bị hồ sơ sau:

+) Đơn đề nghị học, sát hạch để cấp giấy phép lái xe

+) Bản sao giấy chứng minh nhân dân

+) Giấy khám sức khỏe của người lái xe

+) Bản khai thời gian hành nghề và số km lái xe an toàn

+) Bản sao giấy phép lái xe (xuất trình bản chính khi dự sát hạch).

Thứ ba, quy định về lệ phí thi:

3 Phí sát hạch lái xe
a Đối với thi sát hạch lái xe mô tô (hạng xe A1, A2, A3, A4):
– Sát hạch lý thuyết

– Sát hạch thực hành

Lần

Lần

40.000

50.000

b Đối với thi sát hạch lái xe ô tô (hạng xe B1, B2, C, D, E, F):
– Sát hạch lý thuyết

– Sát hạch thực hành trong hình

– Sát hạch thực hành trên đường giao thông công cộng

Lần

Lần

Lần

90.000

300.000

60.000

Như vậy, theo quy định trên, lệ phí thi lái xe ô tô hạng B2 lên hạng C của bạn là 450.000 đồng.

Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

=> Quy định về thủ tục đăng ký xe máy mua mới theo quy định pháp luật

 

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay