Những lỗi vi phạm quy định về biển số xe ô tô

Những lỗi vi phạm quy định về biển số xe ô tô

Tổng đài cho em hỏi ô tô mà vi phạm quy định về biển số xe ô tô thì bị xử phạt như thế nào vậy ạ? Em cảm ơn nhiều ạ.



Tư vấn giao thông đường bộVi phạm quy định về biển số xe ô tô:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ điểm c khoản 3, điểm b khoản 4, điểm d khoản 5 Điều 16  Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

“Điều 16. Xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

3. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe không gắn đủ biển số hoặc gắn biển số không đúng vị trí; biển số không rõ chữ, số; biển số bị bẻ cong, bị che lấp, bị hỏng

4. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b.  Điều khiển xe không gắn biển số (đối với loại xe có quy định phải gắn biển số);

5. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d. Điều khiển xe gắn biển số không đúng với Giấy đăng ký xe hoặc biển số không do cơ quan có thẩm quyền cấp”

Ngoài ra, bạn còn bị áp dụng hình phạt bổ sung và các biện pháp khắc phục hậu quả khi vi phạm quy định về biển số xe ô tô như sau:

Căn cứ điểm a, điểm c khoản 6, điểm a khoản 7 Điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

“6. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 3; Khoản 4; Điểm e Khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

c) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm d, Điểm đ Khoản 5 Điều này bị tịch thu Giấy chứng nhận, tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường, Giấy đăng ký xe, biển số không do cơ quan có thẩm quyền cấp; bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Vi phạm quy định về biển số xe ô tô

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

7. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 1; Khoản 2; Điểm c, Điểm d, Điểm đ Khoản 3 Điều này bị buộc phải lắp đầy đủ hoặc thay thế thiết bị đủ tiêu chuẩn an toàn kỹ thuật, tháo bỏ những thiết bị lắp thêm không đúng quy định”.

Như vậy, các mức phạt khi vi phạm quy định về biển số xe ô tô như sau:

+) Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng nếu: không gắn đủ biển số hoặc gắn biển số không đúng vị trí; biển số không rõ chữ, số; biển số bị bẻ cong, bị che lấp, bị hỏng;

+) Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng nếu: không gắn biển số. Đồng thời, trường hợp này người điều khiển xe còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

+) Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng nếu: gắn biển số không đúng với Giấy đăng ký xe hoặc biển số không do cơ quan có thẩm quyền cấp. Đồng thời,  trường hợp này người điều khiển xe còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Kết luận: Trên đây là các lỗi vi phạm quy định về biển số xe ô tô theo quy định của pháp luật

Biển số xe ô tô bị mờ có phải đổi lại hay không?

Xử phạt đối với lỗi không niêm yết biển số xe

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc xin liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi