Ô tô con 5 chỗ ngồi nhưng chở 8 người bị phạt bao nhiêu tiền?

Ô tô con 5 chỗ ngồi nhưng chở 8 người bị phạt bao nhiêu tiền?

Tôi có chiếc xe ô tô con 5 chỗ ngồi (ghi trong đăng kiểm). Hôm trước nhà tôi đi ăn cưới nên chở thành 8 người. Xin hỏi tôi sẽ bị phạt bao nhiêu tiền?



Tư vấn giao thông đường bộÔ tô con 5 chỗ ngồi

Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề ô tô con 5 chỗ ngồi nhưng chở 8 người bị phạt bao nhiêu tiền; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Tại Khoản 2 và Khoản 9 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều này.

9. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 Điều này (trường hợp chở hành khách) bị buộc phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện;”

Với trường hợp của bạn, bạn lái xe 5 chỗ nhưng xe bạn đã chở 8 người. Mà theo quy định của pháp luật thì xe bạn chỉ được phép chở thêm 1 người. Như vậy, tổng số người được phép chở trên xe 5 chỗ là 6 người. Do đó, bạn sẽ bị phạt về số người vượt quá quy định được phép chở là 2 người.

Ô tô con 5 chỗ ngồi

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Theo quy định nêu trên, bạn sẽ bị phạt từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá. Bạn chở quá số người quy định là 2 người nên tổng mức phạt của bạn là từ 800.000 đồng – 1.200.000 đồng.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề của bạn, bên cạnh đó bạn có thể tham khảo thêm các bài viết có liên quan:

Mức phạt xe ô tô chạy quá tốc độ trên đường cao tốc

Có thể ủy quyền cho người khác nộp phạt giao thông hay không?

Nếu còn vướng mắc về vấn đề gì, bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi