Ô tô đăng kiểm được chở 9 tấn hàng nhưng xe lại chở 10 tấn

Ô tô đăng kiểm được chở 9 tấn hàng nhưng xe lại chở 10 tấn.

Xe ô tô đăng kiểm được chở 9 tấn hàng nhưng xe lại chở 10 tấn nay bị kiểm tra thì tôi là người điều khiển sẽ bị xử phạt như thế nào? Mong tổng đài tư vấn giúp.



Ô tô đăng kiểm được chở 9 tấn

Tư vấn giao thông đường bộ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Về vấn đề: Ô tô đăng kiểm được chở 9 tấn hàng nhưng xe lại chở 10 tấn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Theo thông tin bạn cung cấp, xe bạn có trọng tải thiết kế là 9 tấn hàng nhưng bạn lại chở hàng10 tấn. Như vậy, khối lượng hàng vượt quá trọng tải cho phép là 1 tấn hàng tức là 11.11%

Về mức phạt người điều khiển xe chở quá trọng tải cho phép.

Căn cứ điểm a khoản 2 ĐIều 24  Nghị định 46/2016/NĐ-CP  quy định như sau:

“Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) chở hàng vượt trọng tải (khối lượng hàng chuyên chở) cho phép tham gia giao thông được ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe trên 10% đến 30% (trừ xe xi téc chở chất lỏng) và trên 20% đến 30% đối với xe xi téc chở chất lỏng;”

Theo quy định trên, nếu người điều khiển xe chở hàng quá trọng tải cho phép tham gia giao thông được ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (sổ đăng kiểm)  trên 10% – 30% (trừ xe xi téc chở chất lỏng) thì người điều khiển xe sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Nếu điều khiển xe chở hàng quá trọng tải cho phép tham gia giao thông được ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường từ 10% trở xuống sẽ không bị phạt.

Ô tô đăng kiểm được chở 9 tấn

Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Với trường hợp của bạn:

Bạn là người lái xe điều khiển xe chở hàng vượt quá trọng tải cho phép ghi trên sổ đăng kiểm là 11,11% Trong trường hợp này bạn sẽ bị phạt từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng. Ngoài ra, bạn không phải là chủ phương tiện xe do đó chủ phương tiện của xe này cũng sẽ bị xử phạt. Nếu chủ phương tiện là cá nhân thì sẽ bị phạt từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng, còn chủ phương tiện là tổ chức thì sẽ bị phạt từ 4.000.000 đến 8.000.000 đồng (Điểm h Khoản 7 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP).

Trên đây là giải đáp về vấn đề: Ô tô đăng kiểm được chở 9 tấn hàng nhưng xe lại chở 10 tấn.. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Thời hạn tước bằng lái xe đối với lỗi vượt quá tải trọng cầu đường

Lỗi chở hàng quá trọng tải thiết kế của xe

Mọi thắc mắc liên quan đến: Ô tô đăng kiểm được chở 9 tấn hàng nhưng xe lại chở 10 tấn; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi