Quy định đối với hành vi chậm làm thủ tục sang tên xe máy và mức xử phạt

Quy định đối với hành vi chậm làm thủ tục sang tên xe máy và mức xử phạt

Cho tôi hỏi tôi mua xe máy của một người bạn từ tháng 10/2018; nhưng đến giờ tôi chưa sang tên cho mình. Vậy cho tôi hỏi: Với lỗi này thì mức xử phạt như thế nào? Quy định bao nhiêu ngày thì phải sang tên.



Mức xử phạt

Tư vấn giao thông đường bộ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Về thời hạn sang tên xe máy, theo quy định tại Khoản 3 Điều 6 Thông tư số 15/2014/TT-BCA có quy định như sau:

“Điều 6. Trách nhiệm của chủ xe

3. Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày làm chứng từ chuyển quyền sở hữu xe, tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe phải đến cơ quan đăng ký xe làm thủ tục đăng ký sang tên, di chuyển xe.”

Như vậy, theo quy định của pháp luật thì kể từ ngày làm chứng từ chuyển quyền sở hữu xe, tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe phải đến cơ quan đăng ký xe làm thủ tục đăng ký sang tên, di chuyển xe trong thời gian 30 ngày. Trong trường hợp có vi phạm về thời hạn sang tên xe máy thì có thể chịu mức xử phạt như sau:

Theo quy định tại Điểm b Khoản 1 và Khoản 5 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP  thì:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây

b) Không làm thủ tục đăng ký sang tên xe (để chuyển tên chủ xe trong Giấy đăng ký xe sang tên của mình) theo quy định khi mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản là xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô.”

Mức xử phạt

Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ

Như vậy

Với hành vi không làm thủ tục đăng ký sang tên xe sau khi mua lại, bạn sẽ chịu mức xử phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về thời hạn sang tên xe máy và mức xử phạt khi vi phạm.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết:

Sang tên xe máy khi mua xe cũ khác tỉnh có được giữ biển số không?

Có cần sang tên xe máy khi hợp đồng mua bán đã được chứng thực?

Trong quá trình giải quyết nếu có gì vướng mắc; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi