Quy định mới của Thành phố Hồ Chí Minh về khung giờ cấm tải

Quy định mới của Thành phố Hồ Chí Minh về khung giờ cấm tải

Chào tổng đài tư vấn An Nam! Tôi là lái xe ở TP. HCM và được biết sang 1/8 tới thì TP. HCM sẽ thay đổi khung giờ cấm tải. Không biết thông tin này cụ thể như thế nào? Xin cảm ơn!



Tư vấn giao thông đường bộKhung giờ cấm tải:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về quy định mới của Thành phố Hồ Chí Minh về khung giờ cấm tải; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Điều 2 Quyết định 121/2007/QĐ-UBND quy định như sau:

“Điều 2. Đối tượng và thời gian hạn chế lưu thông

1. Xe ô tô vận tải có tải trọng dưới 2,5 tấn hoặc có tổng trọng tải dưới 5 tấn (gọi là xe tải nhẹ) không được phép lưu thông vào khu vực nội đô thành phố buổi sáng từ 06 giờ đến 08 giờ, buổi chiều từ 16 giờ đến 20 giờ.

2. Xe ô tô vận tải có tải trọng trên 2,5 tấn hoặc có tổng trọng tải trên 5 tấn (gọi là xe tải nặng) không được phép lưu thông vào khu vực nội đô thành phố từ 06 giờ đến 21 giờ, trừ một số tuyến đường hành lang quy định tại Điều 4 Quy định này.”

Tuy nhiên, Điều 3 của Quy định về hạn chế và cấp phép cho ô tô chở hàng; ô tô tải lưu thông trong khu vực nội đô thành phố Hồ Chí Minh (Ban hành kèm theo Quyết định số 23/2018/QĐ-UBND)quy định: 

“Điều 3. Đối tượng và thời gian hạn chế lưu thông

1. Xe tải nhẹ không được phép lưu thông vào khu vực nội đô thành phố từ 06 giờ đến 09 giờ và từ 16 giờ đến 20 giờ hàng ngày.

2. Xe tải nặng không được phép lưu thông vào khu vực nội đô thành phố từ 06 giờ đến 22 giờ hàng ngày (trừ một số tuyến hành lang được quy định tại Điều 5 Quy định này).”

Dẫn chiếu quy định về hiệu lực thi hành của Quyết định 23/2018/QĐ-UBND của Uỷ ban nhân dân Thành phố Hồ Chí Minh như sau:

“Điều 2. Quyết định này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01 tháng 8 năm 2018; bãi bỏ các Quyết định số 121/2007/QĐ-UBND ngày 19 tháng 9 năm 2007; Quyết định số 66/2011/QĐ-UBND ngày 22 tháng 10 năm 2011; Quyết định số 68/2011/QĐ-UBND ngày 02 tháng 11 năm 2011; Quyết định số 85/2011/QĐ-UBND ngày 22 tháng 12 năm 2011 của Ủy ban nhân dân thành phố và các văn bản trước đây có nội dung trái với Quyết định này.”

Khung giờ cấm tải

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 

Như vậy, theo quy định mới của Thành phố Hồ Chí Minh theoQuyết định 23/2018/QĐ-UBND  có hiệu lực từ ngày 1/8/2018 về khung giờ cấm tải đã có sự thay đổi so với Quyết định 121/2007/QĐ-UBND trước đây. Cụ thể: 

– Xe tải nhẹ, tức bao gồm ô tô chở hàng có khối lượng chuyên chở dưới 1.500 kg (trừ xe bán tải), ô tô tải có khối lượng chuyên chở từ 1.500 kg đến 2.500 kg và xe thí điểm thì không được phép lưu thông vào khu vực nội đô thành phố từ 06 giờ đến 09 giờ và từ 16 giờ đến 20 giờ hàng ngày.

– Xe tải nặng, tức bao gồm ô tô tải có khối lượng chuyên chở trên 2.500 kg, máy kéo, xe máy chuyên dùng, rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo bởi ô tô không được phép lưu thông vào khu vực nội đô thành phố từ 06 giờ đến 22 giờ hàng ngày, trừ một số tuyến hành lang được quy định Phụ lục 1 về thời gian xe tải hạng nặng được phép lưu thông trên các tuyến hành lang và tuyến đường, đoạn đường ( Ban hành kèm theo Quyết định số 23/2018/QĐ-UBND ngày 19 tháng 7 năm 2018 của Ủy ban nhân dân thành phố).

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề quy định mới của Thành phố Hồ Chí Minh về khung giờ cấm tải. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết:

Phân biệt phù hiệu xe tải chạy trên 300km với phù hiệu xe tải chạy dưới 300km

Thủ tục gắn phù hiệu cho xe tải được tiến hành như thế nào?

Nếu có vấn đề vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi