Quy định của pháp luật về đường cấm mới nhất

Quy định của pháp luật về đường cấm mới nhất

Các anh chị tư vấn cho em hỏi vấn đề sau! Biển báo hình tròn, viền đỏ nền trắng là biển báo gì thế ạ? Nó có phải là biển báo đường cấm không? Xe ưu tiên có được đi vào đường có biển này không ạ? Em cảm ơn!



Tư vấn giao thông đường bộ:Đường cấm

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Về vấn đề biển báo hình tròn, viền đỏ nền màu trắng là biển báo gì:

Căn cứ quy định tại phụ lục B1 Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia QCVN 41:2016/BGTVT về báo hiệu đường bộ:

Biển báo có hình tròn, viền đỏ và nền màu trắng là biển báo về ĐƯỜNG CẤM.

Về vấn đề xe ưu tiên có được đi vào đường này hay không

Căn cứ Phụ lục B1  Quy chuẩn kĩ thuật QCVN 41:2016/BGTVT về báo hiệu đường bộ:

“B.1. Biển số P.101 “Đường cấm”

a) Để báo đường cấm các loại phương tiện đi lại cả hai hướng, trừ các xe được ưu tiên theo quy định, phải đặt biển số P.101 “Đường cấm”.

b) Nếu đường cấm vì lý do đường, cầu bị tắc thì biển cấm đặt ở giữa phần xe chạy kèm theo có hàng rào chắn ngang trước phần xe chạy như quy định ở Điều 82, các xe được ưu tiên cũng không được phép đi vào”.

Theo Điều 82 Quy chuẩn kĩ thuật QCVN 41:2016/BGTVT thì:

“Điều 82. Báo hiệu cấm đường trong những trường hợp khẩn cấp

Trong những trường hợp khẩn cấp phải cấm đường nhưng chưa kịp bố trí hệ thống báo hiệu theo quy định thì những tín hiệu sau đây có giá trị ngăn cấm đường: một cây chắn ngang đường, đồng thời có người gác hướng dẫn giao thông đứng ở vị trí giữa đường, hai tay giơ ngang vai làm lệnh, mặt hướng về phía xe chạy đến. Nếu có cờ đỏ hoặc vải đỏ thì treo ở giữa cây chắn. Ban đêm dùng đèn đỏ thay cờ”.

Đường cấm

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Theo đó, đối với đường có biển báo cấm thì xe ưu tiên vẫn có thể đi vào, trừ trường hợp có báo hiệu đường cấm trong các trường hợp khẩn cấp.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Lỗi đi sai làn đường của xe ô tô mới nhất

Mức phạt đi quá tốc độ tối đa đối với ô tô từ ngày 1/8/2016

Nếu còn vướng mắc về vấn đề mức phạt khi tham gia giao thông; Bạn xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi