Quy định về các phương tiện giao thông không phải làm thủ tục đăng kiểm

Quy định về các phương tiện giao thông không phải làm thủ tục đăng kiểm

Tổng đài cho tôi hỏi: Theo quy định hiện nay thì có những loại phương tiện cơ giới dân sự thông thường nào không phải làm thủ tục đăng kiểm? Trường hợp công ty tôi không làm thủ tục đăng kiểm xe ô tô thì sẽ bị phạt thế nào?



Tư vấn giao thông đường bộ:Phương tiện

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Về các phương tiện không cần làm thủ tục đăng kiểm,

Căn cứ quy định Điều 1 Thông tư 70/2015/TT-BGTVT quy định về kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường phương tiện giao thông cơ giới:

“Điều 1. Phạm vi điều chỉnh

1. Thông tư này quy định về kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường phương tiện giao thông cơ giới đường bộ (sau đây gọi chung là xe cơ giới).

2. Thông tư này không áp dụng đối với:

a) Xe mô tô, xe gắn máy, máy kéo và các loại xe tương tự;

b) Xe cơ giới của quân đội, công an sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh.

Đối chiếu với Điều 3 Quy chuẩn kỹ thuật quốc giaQCVN 41:2016/BGTVT:

“Điều 3. Giải thích từ ngữ

3.25. Xe cơ giới là chỉ các loại xe ôtô; máy kéo; rơ-moóc hoặc sơ-mi rơ-moóc được kéo bởi xe ôtô; xe máy 2 bánh; xe máy 3 bánh; xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự được thiết kế để chở người và hàng hóa trên đường bộ. Xe cơ giới bao gồm cả tàu điện bánh lốp (là loại tàu dùng điện nhưng không chạy trên đường ray).”

Theo đó, việc đăng kiểm sẽ áp dụng đối với xe cơ giới nói chung ( Không kể xe cơ giới của quân đội, công an sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh sẽ đăng kiểm theo quy định riêng) thì xe mô tô, xe gắn máy, máy kéo và các loại xe tương tự sẽ không cần đăng kiểm xe.

Về mức phạt đối với người điều khiển

Căn cứ điểm e Khoản 5 Điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

5. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

e) Điều khiển xe không có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định, trừ xe đăng ký tạm thời) hoặc có nhưng đã hết hạn sử dụng từ 01 tháng trở lên (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc).

Như vậy, người điều khiển xe không có đăng kiểm sẽ bị phạt từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng và bị tước bằng lái từ 01 đến 03 tháng ( điểm a khoản 6 Điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP) và bị tạm giữ phương tiện đến 07 ngày (theo điểm e khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP).

Phương tiện

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Về mức phạt đối với chủ phương tiện

Căn cứ điểm c Khoản 9 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

9. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Đưa xe cơ giới, xe máy chuyên dùng không có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định) hoặc có nhưng đã hết hạn sử dụng từ 01 tháng trở lên (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) ra tham gia giao thông;”

Theo đó, với lỗi không có đăng kiểm thì người điều khiển phương tiện của công ty bạn sẽ bị xử phạt 4.000.000 đến 6.000.000 đồng bị tước giấy phép lái xe 01 đến 03 tháng, đồng thời công ty – chủ phương tiện sẽ bị phạt từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết :

Hồ sơ đăng kiểm lần đầu cho xe ô tô

Mức phạt với xe đã hết hạn đăng kiểm 02 tháng như thế nào?

Nếu còn vướng mắc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi