Quy định về đổi Giấy phép lái xe quân sự sang Giấy phép lái xe dân sự

Quy định về đổi Giấy phép lái xe quân sự sang Giấy phép lái xe dân sự

Tôi là bộ đội đã được bộ quốc phòng cấp giấy phép lái xe ô tô. Hiện nay do một số vấn đề nên tôi đã xin ra quân. Cho tôi hỏi khi ra quân tôi được sử dụng giấy phép lái xe do bộ quốc phòng cấp nữa không? Trường hợp tôi muốn đổi sang giấy phép lái xe dân sự thì có được không? Thủ tục thế nào?



Quy định về đổi Giấy phép lái xe quân sự

Hỗ trợ tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, về việc khi bộ đội ra quân có còn được tiếp tục sử dụng Giấy phép lái xe do Bộ quốc phòng cấp nữa không?

Căn cứ theo quy định tại Khoản 4 Điều 3 Nghị định 100/2019/NĐ-CP”

“Điều 3. Giải thích từ ngữ

4. Giấy phép lái xe quân sự: Là giấy phép lái xe do Cục Xe – Máy, Tổng cục Kỹ thuật thuộc Bộ Quốc phòng cấp cho quân nhân, công nhân, viên chức quốc phòng, người lao động hợp đồng đang công tác trong Bộ Quốc phòng để được phép điều khiển một hoặc một số loại xe cơ giới tham gia giao thông đường bộ theo quy định của pháp luật.”

Như vậy, theo quy định này Giấy phép lái xe quân đội chỉ được sử dụng khi bạn còn công tác trong Bộ quốc phòng, khi bạn đã ra quân thì bạn không thể tiếp tục được sử dụng Giấy phép lái xe quân sự.

Thứ hai, quy định về trường hợp được đổi Giấy phép lái xe quân sự sang Giấy phép lái xe dân sự

Căn cứ theo quy định tại Điểm d, Khoản 5 Điều 37 Văn bản hợp nhất số 20/VBHN-BGTVT ngày

Điều 37. Đổi giấy phép lái xe

5. Đối tượng được đổi giấy phép lái xe:

d) Người có giấy phép lái xe quân sự còn thời hạn sử dụng khi thôi phục vụ trong quân đội (phục viên, xuất ngũ, chuyển ngành, nghỉ hưu, chấm dứt hợp đồng lao động trong các doanh nghiệp quốc phòng…), nếu có nhu cầu được đổi giấy phép lái xe;”

Như vậy, khi bạn ra quân nếu Giấy phép lái xe còn thời hạn sử dụng bạn sẽ được đổi sang Giấy phép lái xe dân sự.

Thứ ba, thủ tục đổi Giấy phép lái xe quân sự sang Giấp phép lái xe dân sự

Căn cứ theo quy định tại Điều 39 Văn bản hợp nhất só 20/VBHN-BGTVT ngày 12 tháng 11 năm 2019:

“Điều 39. Thủ tục đổi giấy phép lái xe quân sự do Bộ Quốc phòng cấp

Người lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

1. Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này.

2. Bản sao Quyết định thôi phục vụ trong Quân đội thời hạn không quá 06 tháng tính từ ngày Thủ trưởng cấp trung đoàn ký trở lên hoặc quyết định chấm dứt hợp đồng lao động, thời hạn không quá 6 tháng tính từ ngày cấp có thẩm quyền của doanh nghiệp quốc phòng ký.

3. Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ trường hợp đổi giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3.

4.Bản sao giấy phép lái xe quân sự còn thời hạn sử dụng, giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dântrường hợp phát hiện có nghi vấn, cơ quan cấp đổi giấy phép lái xe có văn bản đề nghị Cục Xe – Máy thuộc Bộ Quốc phòng xác minh.

Khi đến thực hiện thủ tục đổi giấy phép lái xe, người lái xe phải chụp ảnh trực tiếp tại cơ quan cấp giấy phép lái xe và phải xuất trình bản chính các hồ sơ nêu trên (trừ các bản chính đã gửi) để đối chiếu.”

Như vậy, hồ sơ đổi Giấy phép lái xe quân sự sang dân sự bao gồm các giấy tờ sau:

– Đơn xin đề nghị đổi Giấp phép lái xe;

– Giấy khám sức khỏe;

– Bản sao Giấy phép lái xe còn thời hạn sử dụng;

– Bản sao chứng minh thư nhân dân hoặc căn cước công dân;

– Bản sao quyết định thôi phục vụ trong quân đội

Khi đến làm thủ tục đổi giấy phép lái xe người lái xe sẽ chụp ảnh trực tiếp tại cơ quan cấp Giấy phép lái xe.

Nộp hồ sơ tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở giao thông vận tải.

Nếu còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn giao thông đường bộ trực tuyến 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

–>Xuất ngũ hơn 6 tháng đổi giấy phép lái xe quân sự sang dân sự được không?

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay