Quy định về giá trị sử dụng của giấy phép lái xe quốc gia ở Việt Nam

Quy định về giá trị sử dụng của giấy phép lái xe quốc gia ở Việt Nam

Hiện nay có bao nhiêu nước đã tham gia vào Công ước Viên về giao thông đường bộ. Tôi là người Hoa Kỳ và được cấp giấy phép lái xe quốc gia Hoa Kì hạng B2 thì có được điều khiển xe ở Việt Nam không? Tôi xin cảm ơn



Giấy phép lái xe quốc giaTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với việc quy định về giá trị sử dụng của giấy phép lái xe quốc gia ở Việt Nam, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, giá trị sử dụng giấy phép lái xe quốc gia ở Việt Nam

Căn cứ vào khoản 2 Điều 41 Công ước Viên năm 1968, quy định:

“Điều 41:Giấy phép lái xe

2. Quốc gia ký kết phải công nhận những lái xe sở hữu:

(a) Giấy phép nội địa được viết bằng ngôn ngữ chính thức hoặc một trong những ngôn ngữ chính thức của Quốc gia đang lưu thông, hoặc nếu không viết bằng ngôn ngữ như vậy thì phải đi kèm với bản dịch có chứng nhận;

(b) Giấy phép lái xe nội địa phù hợp với quy định Phụ lục 6 của công ước; và

(c) Giấy phép lái xe quốc tế phù hợp với quy định Phụ lục 7 của công ước; 

được lái xe hợp lệ trên lãnh thổ của mình, miễn là giấy phép đó vẫn còn hiệu lực và được cấp bởi quốc gia ký kết hoặc phân khu chính trị khác hoặc bởi cơ quan có thẩm quyền của quốc gia đó. Tất cả quy định trên không áp dụng cho giấy phép học lái.”

Bên cạnh đó, căn cứ vào Khoản 1 Điều 11 Thông tư 29/2015/TT-BGTVT, quy định:

“Điều 11. Sử dụng giấy phép lái xe quốc tế do các nước tham gia Công ước Viên cấp tại Việt Nam

1. Người có IDP do các nước tham gia Công ước Viên cấp khi điều khiển phương tiện giao thông cơ giới đường bộ trên lãnh thổ Việt Nam phải mang theo IDP và giấy phép lái xe quốc gia được cấp phù hợp với hạng xe điều khiển; phải tuân thủ pháp luật giao thông đường bộ của Việt Nam.”

Như vậy, trường hợp bạn là người Hoa Kỳ khi điều khiển phương tiện tham gia giao thông cơ giới đường bộ trên lãnh thổ Việt Nam phải mang theo IDP ( giấy phép lái xe quốc tế) và giấy phép lái xe quốc gia được cấp phù hợp với hạng xe điều khiển. Nếu bạn chỉ mang mỗi giấy phép lái xe B2 do Hoa Kỳ cấp thì không được phép điều khiển phương tiện tham gia giao thông cơ giới đường bộ ở Việt Nam.

Giấy phép lái xe quốc gia

Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Thứ hai, các quốc gia tham gia Công ước Viên 1968

Danh sách 85 nước tham gia Công ước Viên 1968 về giao thông đường bộ, bao gồm:

Việt Nam

Như vậy, hiện nay có tất cả 85 nước, trong đó có Việt Nam đã tham gia vào Công ước Viên 1968 về giao thông đường bộ.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi quy định về giá trị sử dụng của giấy phép lái xe quốc gia ở Việt Nam của bạn. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Người nước ngoài cấp giấy phép lái xe quốc tế tại Việt Nam được không?

Giấy phép lái xe quốc tế được sử dụng ở Việt Nam không?

Mọi thắc mắc liên quan xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi