Giấy phép lái xe quốc tế được sử dụng ở Việt Nam không?

Giấy phép lái xe quốc tế được sử dụng ở Việt Nam không?

Mình chạy xe 7 chỗ có bằng hạng B1 nhưng hôm rồi mình quên mang theo. Mình xuất trình giấy phép lái xe quốc tế do Sở giao thông vận tải cấp vẫn còn hiệu lực mà CSGT vẫn lập biên bản mình thì có đúng không? Mong tổng đài sớm giải đáp! Mình cảm ơn!



Tư vấn luật giao thông:Xe quốc tế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về sử dụng giấy phép lái xe quốc tế

Căn cứ quy định tại khoản 2, điều 10 Thông tư 29/2015/TT-BGTVT:

“Điều 10. Sử dụng giấy phép lái xe quốc tế do Việt Nam cấp

2. IDP do Việt Nam cấp không có giá trị sử dụng trong lãnh thổ Việt Nam.”

Như vậy, theo quy định hiện hành thì giấy phép lái xe quốc tế do Việt Nam cấp sẽ không có giá trị sử dụng trên lãnh thổ Việt Nam. Vì vậy, bạn không thể xuất trình giấy phép lái xe quốc tế để thay thế cho giấy phép lái xe hạng B1. Nếu bạn điều khiển ô tô 07 chỗ mà không xuất trình được giấy phép lái xe hạng B1 thì CSGT lập biên bản là đúng.

Thứ hai, mức phạt với lỗi không mang theo giấy phép lái xe

Căn cứ quy định tại Điểm a Khoản 3 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

3. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không mang theo Giấy phép lái xe, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm c Khoản 7 Điều này;”

Xe quốc tế

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, người điều khiển ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không mang theo giấy phép lái xe sẽ bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng.

Bạn cho biết bạn điều khiển xe ô tô 07 chỗ và có giấy phép lái xe hạng B1 nhưng quên không mang theo. Đối chiếu quy định trên bạn sẽ bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Ô tô đỗ xe trong phạm vi an toàn của đường sắt bị phạt thế nào?

Lỗi đi sai làn đường của xe ô tô mới nhất

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính khi tham gia giao thông; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.