Quy định về thời hạn có giá trị của phù hiệu xe nội bộ

Quy định về thời hạn có giá trị của phù hiệu xe nội bộ

Xin chào tổng đài tư vấn. Cho tôi hỏi công ty tôi muốn xin cấp phù hiệu xe nội bộ để chở nhân viên thì thủ tục cần những giấy tờ gì? Và phù hiệu nội bộ được sử dụng trong thời hạn bao nhiêu lâu? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn.



Tư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về thủ tục cấp phù hiệu “xe nội bộ”

Căn cứ theo quy định tại khoản 6, Điều 55 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT như sau:

“Điều 55. Quy định về cấp phù hiệu, biển hiệu

6. Cấp phù hiệu “XE NỘI BỘ”

Đơn vị có xe ô tô vận tải nội bộ gửi 01 bộ hồ sơ đề nghị cấp phù hiệu đến Sở Giao thông vận tải nơi đơn vị đặt trụ sở chính hoặc trụ sở chi nhánh trực tiếp hoặc qua đường bưu điện. Hồ sơ bao gồm:

a) Giấy đề nghị cấp phù hiệu theo mẫu quy định tại Phụ lục 24 của Thông tư này.

b) Bản sao kèm bản chính để đối chiếu hoặc bản sao có chứng thực Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (hoặc đăng ký doanh nghiệp), Giấy đăng ký xe ô tô, giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường”.

Như vậy theo quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Công ty bạn muốn xin cấp phù hiệu “xe nội bộ” để chở nhân viên thì bạn cần chuẩn bị hồ sơ bao gồm:

– Giấy đề nghị cấp phù hiệu theo mẫu quy định tại Phụ lục 24 của Thông tư 63/2014/TT-BGTVT.

– Bản sao kèm bản chính để đối chiếu hoặc bản sao có chứng thực các giấy tờ sau:

+) Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (hoặc đăng ký doanh nghiệp);

+) Giấy đăng ký xe ô tô, giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường.

Hồ sơ trên nộp trực tiếp đến Sở Giao thông vận tải nơi đơn vị đặt trụ sở hoặc qua đường bưu điện.

Thứ hai, thời hạn có giá trị của phù hiệu “xe nội bộ”

Căn cứ theo quy định tại Điểm b, Khoản 2, Điều 54 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT thì:

“Điều 54. Quy định chung về quản lý, sử dụng phù hiệu, biển hiệu

2. Thời hạn có giá trị của phù hiệu

b) Phù hiệu “XE NỘI BỘ” có giá trị 07 năm và không quá niên hạn sử dụng của phương tiện”.

Như vậy theo quy định trên thì phù hiệu “XE NỘI BỘ” sẽ có giá trị 07 năm nhưng không được quá niên hạn sử dụng của phương tiện.

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Quy định về thời hạn có giá trị của phù hiệu xe nội bộ được áp dụng theo quy định của pháp luật hiện hành.

Trên đây là bài viết về vấn đề quy định về thời hạn có giá trị của phù hiệu xe nội bộ. Ngoài ra; bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Điều kiện chung kinh doanh vận tải bằng xe ô tô

Quy định đối với xe taxi sử dụng kinh doanh vận tải hành khách

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.