Quy định về xử phạt xe chở hàng vượt quá tải trọng thiết kế

Quy định về xử phạt xe chở hàng vượt quá tải trọng thiết kế

Tôi điều khiển xe ô tô của công ty vi phạm lỗi chở hàng vượt quá tải trọng thiết kế của xe trên 150%. Vậy tôi và công ty sẽ bị xử phạt thế nào?



Tư vấn giao thông đường bộchở hàng vượt quá tải trọng 

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp xử phạt xe chở hàng vượt quá tải trọng thiết kế, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, đối với trường hợp xử phạt người điều khiển xe tải chở quá tải trọng thiết kế.

Căn cứ theo quy định tại Khoản 8, Điểm c Khoản 9 và Khoản 10 Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

“Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

8. Phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với hành vi điều khiển xe (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) chở hàng vượt trọng tải (khối lượng hàng chuyên chở) cho phép tham gia giao thông được ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe trên 150%.

9. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

c) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng;chở hàng vượt quá tải trọng

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

10. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 2; Điểm b Khoản 4; Điểm a Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7; Khoản 8 Điều này còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả, buộc phải hạ phần hàng quá tải, dỡ phần hàng vượt quá kích thước quy định theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm.”

Như vậy, điều khiển xe vượt quá tải trọng thiết kế của xe trên 150% thì bạn sẽ bị phạt từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng, bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng và bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả, buộc phải hạ phần hàng quá tải, dỡ phần hàng vượt quá kích thước quy định theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm

Thứ hai, đối với trường hợp công ty giao xe chở hàng vượt quá tải trọng thiết kế.

Căn cứ Điểm a Khoản 12 và Điểm đ Khoản 15 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

12. Phạt tiền từ 18.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 36.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 8 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 8 Điều 24 Nghị định này;

Như vậy, trường hợp này, công ty của bạn sẽ bị phạt tiền từ 36.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng.

Trên đây là tư vấn về vấn đề xử phạt xe chở hàng vượt quá tải trọng thiết kế của chúng tôi.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Xử phạt khi điều khiển xe vượt quá trọng tải thiết kế 45%

Điều khiển xe chở hàng quá tải trọng cầu đường 56%

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi