Xử phạt lỗi điều khiển xe máy đeo tai nghe, vượt đèn đỏ, không có bảo hiểm xe

Xử phạt lỗi điều khiển xe máy đeo tai nghe, vượt đèn đỏ, không có bảo hiểm xe

Tôi điều khiển xe máy đeo tai nghe, vượt đèn đỏ và không có bảo hiểm trách nhiệm dân sự thì tôi bị xử phạt thế nào?



đeo tai ngheTư vấn giao thông đường bộ

Cảm ơn bạn đã tin gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Vấn đề xử phạt lỗi điều khiển xe máy đeo tai nghe, vượt đèn đỏ, không có bảo hiểm; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, mức xử phạt đối với lỗi đeo tai nghe 

Căn cứ theo điểm o Khoản 3 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

o) Người đang điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính.”

Như vậy, trường hợp bạn đeo tai nghe (thiết bị âm thanh) khi điều khiển xe máy tham gia giao thông thì theo quy định bạn sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Thứ hai, mức xử phạt đối với lỗi vượt đèn đỏ 

Căn cứ Điểm c Khoản 4 Điều 6  Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

2. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c, Điểm i, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm đ Khoản 5; Khoản 6; Điểm a Khoản 7; Điểm a Khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Như vậy, theo quy định này lỗi điều khiển xe máy vượt đèn đỏ thì bị xử phạt từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng và bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

đeo tai nghe

Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Thứ ba, mức phạt đối với lỗi không có Giấy chứng nhận hiểm trách nhiệm dân sự

Căn cứ vào Điểm a Khoản 2 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực;”

Theo đó, bạn điều khiển xe máy mà không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực sẽ bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng.

Trên đây là bài viết về xử phạt lỗi điều khiển xe máy đeo tai nghe, vượt đèn đỏ, không có bảo hiểm xe. 

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết sau:

Không mang bằng lái xe bị phạt bao nhiêu tiền?

Người điều khiển không mang theo bằng lái thì chủ xe có bị phạt?

Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi