Người điều khiển không mang theo bằng lái thì chủ xe có bị phạt?

Người điều khiển không mang theo bằng lái thì chủ xe có bị phạt?

Khi chạy xe tôi không mang theo bằng lái xe theo thì bị phạt như thế nào? Nhưng đây là xe đi mượn thì người cho mượn xe có bị ảnh hưởng gì không? Tôi cám ơn!



Không mang theo bằng láiTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Vấn đề của bạn, Tổng đài tư vấn 1900 6172 xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điểm c, Khoản 2, Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Người điều khiển xe mô tô và các loại xe tương tự xe mô tô không mang theo Giấy phép lái xe, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 5, Điểm c Khoản 7 Điều này”.

Theo đó, khi bạn điều khiển xe bạn không mang theo bằng lái xe thì bạn bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng.

Bên cạnh đó, Điểm đ, Khoản 4, Điều 40 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng)”.

Dẫn chiếu đến quy định Khoản 1, Điều 58 Luật giao thông đường bộ năm 2008 như sau:

“Điều 58. Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông

1. Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp”.

Như vậy, giao xe cho người không đủ điều kiện tức là giao xe cho người không có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe điều khiển. Và trong trường hợp của bạn, bạn có giấy phép lái xe nhưng khi tham gia giao thông lại quên không mang theo. Vì vậy, trong trường hợp này, chủ phương tiện sẽ không bị xử phạt với lỗi quy định tại điểm đ khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP nêu trên.

Không mang theo bằng lái

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Ngoài ra bạn có thể tham khảo :

Quy định về thủ tục và mức phí với trường hợp xin cấp lại giấy đăng ký xe

Xử phạt đối với lỗi không mang giấy phép lái xe có bị tạm giữ xe?

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi