19006172

Sử dụng điện thoại khi điều khiển xe máy và đi không đúng làn đường quy định

Sử dụng điện thoại khi điều khiển xe máy và đi không đúng làn đường quy định

Xin chào tổng đài. Tôi  sử dụng điện thoại khi điều khiển xe máy và đi xe không đúng làn đường quy định thì tôi bị xử phạt thế nào?



Sử dụng điện thoại khi điều khiển xe máyTư vấn giao thông đường bộ: 

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi.Trường hợp sử dụng điện thoại khi điều khiển xe máy và đi không đúng làn đường của bạn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, đối với hành vi sử dụng điện thoại khi điều khiển xe 

Căn cứ theo quy định tại Điểm h, Khoản 4 và Điểm b, Khoản 10 Điều 6 Nghị Định 100/2019/NĐ-CP:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ:

4. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

h) Người đang điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính.

10. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại điểm b, điểm e, điểm i khoản 3; điểm đ, điểm e, điểm g, điểm h khoản 4; khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Như vậy, trong trường hợp bạn sử dụng điện thoại khi đang lái xe máy tham gia giao thông sẽ bị phạt từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng. Bên cạnh đó, bạn sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Thứ hai, với hành vi đi xe không đúng làn đường quy định

Căn cứ theo quy định tại Điểm đ Khoản 5 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định (làn cùng chiều hoặc làn ngược chiều) trừ hành vi quy định tại điểm c khoản 4 Điều này; điều khiển xe đi qua dải phân cách cố định ở giữa hai phần đường xe chạy; điều khiển xe đi trên hè phố, trừ trường hợp điều khiển xe đi qua hè phố để vào nhà;

11. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại điểm đ khoản 2; điểm h, điểm i khoản 3; khoản 4; điểm a, điểm b, điểm d, điểm đ, điểm g, điểm h, điểm i khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

Theo quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn bạn điều khiển xe đi sai làn đường sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng và bị tước giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Sử dụng điện thoại khi điều khiển xe máy

 Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Không đội mũ bảo hiểm khi đi xe máy trên đường cao tốc

Xử phạt hành vi đi xe máy chở người quá quy định không đội mũ bảo hiểm

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt Sử dụng điện thoại khi điều khiển xe máy; xin vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

 

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

mặt nạ đất sét