Sức khỏe, độ tuổi thi bằng lái xe hạng C được quy định thế nào?

Sức khỏe, độ tuổi thi bằng lái xe hạng C được quy định thế nào?

Sức khỏe, độ tuổi thi bằng lái xe hạng C được quy định thế nào? Nếu như em mới vừa đủ 21 tuổi em cân nặng chỉ có 48kg chiều cao 1m58 thì có thi bằng lái hạng C được không ạ ?



Tư vấn luật giao thông:Sức khỏe, độ tuổi thi bằng lái xe hạng C

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi về vấn đề Sức khỏe, độ tuổi thi bằng lái xe hạng C được quy định thế nào? Đối với vấn đề này,  Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về độ tuổi

Căn cứ điểm d khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định như sau:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

d) Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC).”

Như vậy, theo quy định trên thì người đủ 24 tuổi trở lên mới đủ điều kiện lái xe hạng C. Mà bạn mới 21 tuổi, nên với trường hợp này, bạn chưa đủ điều kiện về độ tuổi để sự sát hạch lái xe hạng C.

Thứ hai, quy định về sức khỏe

Căn cứ Điều 7 Thông tư 12/2017/TT-BGTVTThông tư liên tịch 24/2015/TTLT-BYT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 7. Điều kiện đối với người học lái xe

1. Là công dân Việt Nam, người nước ngoài được phép cư trú hoặc đang làm việc, học tập tại Việt Nam.

2. Đủ tuổi (tính đến ngày dự sát hạch lái xe), sức khỏe, trình độ văn hóa theo quy định; đối với người học để nâng hạng giấy phép lái xe, có thể học trước nhưng chỉ được dự sát hạch khi đủ tuổi theo quy định.

3. Người học để nâng hạng giấy phép lái xe phải có đủ thời gian lái xe hoặc hành nghề và số km lái xe an toàn.”

Theo đó, người học lái xe phải đáp ứng đủ các điều kiện về sức khỏe nêu trên mới đủ điều kiện dự sát hạch bằng lái xe. Mặt khác, theo Phụ lục số 01, Phụ lục số 02 của Thông tư Liên tịch 24/2015/TTLT-BYT-BGTVT thì không có quy định về chiều cao, cân nặng. Vì vậy, chiều cao và cân nặng không ảnh hưởng đến điều kiện để thi bằng lái xe hạng C.

Sức khỏe, độ tuổi thi bằng lái xe hạng C

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận: Ban nặng 48kg, cao 1m58 thì bạn vẫn đủ điều kiện thi bằng lái xe hạng C. Tuy nhiên, bạn mới 21 tuổi, chưa đủ điều kiện về độ tuổi là đủ 24 tuổi trở lên với giấy phép lái xe hạng C. Vì vậy, trường hợp này bạn chưa thể dự sát hạch giấy phép lái xe hạng C.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về Sức khỏe, độ tuổi thi bằng lái xe hạng C. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Thi giấy phép lái xe có yêu cầu về chiều cao tối thiểu không?

Thời gian đào tạo thi giấy phép lái xe hạng C

Mọi thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button