Thay đổi nội dung trong giấy phép kinh doanh vận tải

Thay đổi nội dung trong giấy phép kinh doanh vận tải

Trên giấy phép kinh doanh vận tải của chúng tôi được cấp từ đầu năm có ghi hình thức là công ty TNHH. Tuy nhiên chúng tôi mới chuyển qua CTCP thì có cần điều chỉnh lại thông tin này hay không? Hồ sơ thay đổi nội dung trong giấy phép kinh doanh vận tải như thế nào mong được tư vấn rõ! Xin cảm ơn!



Tư vấn luật giao thông:Đổi nội dung trong giấy phép kinh doanh vận tải

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi thay đổi nội dung trong giấy phép kinh doanh vận tải của bạn chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, vấn đề cấp đổi Giấy phép kinh doanh vận tải khi có thay đổi về thông tin

Căn cứ quy định tại Khoản 4 Điều 20 Nghị định 86/2014/NĐ-CP như sau:

“Điều 20. Cấp Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô

4. Giấy phép kinh doanh có giá trị 07 năm và được cấp lại trong trường hợp Giấy phép kinh doanh bị mất, bị hỏng, có sự thay đổi liên quan đến nội dung của Giấy phép kinh doanh hoặc Giấy phép kinh doanh hết hạn. Trường hợp cấp lại do có sự thay đổi liên quan đến nội dung của Giấy phép kinh doanh, thời hạn của Giấy phép kinh doanh mới không vượt quá thời hạn của Giấy phép đã được cấp trước đó.”

Như vậy, giấy phép kinh doanh vận tải sẽ được cấp lại trong trường hợp bị mất, bị hỏng hoặc có sự thay đổi liên quan đến nội dung của giấy phép kinh doanh.

Bạn cho biết giấy phép kinh doanh vận tải của bạn được cấp vào đầu năm với loại hình kinh doanh là Công ty TNHH. Nay chuyển sang công ty cổ phần thì bạn phải làm thủ tục xin cấp lại giấy phép kinh doanh cho phù hợp với mô hình.

Thứ hai, về hồ sơ đề nghị cấp lại giấy phép kinh doanh vận tải

Căn cứ quy định tại Khoản 2 Điều 21 Nghị định 86/2014/NĐ-CP như sau:

“Điều 21. Hồ sơ đề nghị cấp, cấp lại Giấy phép kinh doanh

2. Hồ sơ đề nghị cấp lại Giấy phép kinh doanh do thay đổi nội dung của Giấy phép kinh doanh bao gồm:

a) Đơn đề nghị cấp lại Giấy phép kinh doanh trong đó nêu rõ lý do xin cấp lại theo mẫu do Bộ Giao thông vận tải quy định;

b) Giấy phép kinh doanh được cấp trước đó;

c) Tài liệu chứng minh sự thay đổi của những nội dung ghi trong Giấy phép kinh doanh quy định tại Khoản 3 Điều 20 Nghị định này (việc thay đổi liên quan đến nội dung nào thì bổ sung tài liệu về nội dung đó).”

Đổi nội dung trong giấy phép kinh doanh vận tải

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, hồ sơ đề nghị cấp lại Giấy phép kinh doanh do thay đổi nội dung bao gồm:

– Đơn đề nghị cấp lại Giấy phép kinh doanh trong đó nêu rõ lý do xin cấp lại theo mẫu do Bộ Giao thông vận tải quy định;

– Giấy phép kinh doanh được cấp trước đó;

– Tài liệu chứng minh sự thay đổi về mô hình của công ty (Ví dụ: Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp).

Trên đây là bài viết về vấn đề thay đổi nội dung trong giấy phép kinh doanh vận tải. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết :

Thời hạn của giấy phép kinh doanh vận tải theo quy định pháp luật

Xử phạt xe ô tô không đăng kí giấy phép kinh doanh vận tải

Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button