Quy định về thu hồi đăng ký xe của công ty bị lái xe đem đi cầm

Quy định về thu hồi đăng ký xe của công ty bị lái xe đem đi cầm

Xin chào tổng đài. Cho tôi hỏi các trường hợp bị thu hồi lại đăng ký xe. Bên công ty tôi có giao xe cho lái xe điều khiển nhưng lái xe cầm đăng ký xe của công ty tôi đi cầm đồ. Vậy trường hợp này tôi có thể yêu cầu cơ quan nhà nước thu hồi đăng ký xe của công ty bị lái xe đem đi cầm được không?



Tư vấn giao thông đường bộthu hồi đăng ký xe của công ty

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với quy định về thu hồi đăng ký xe của công ty bị lái xe đem đi cầm, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 6 Điều 19 Thông tư 15/2014/TT-BCA thì:

“Điều 19. Trường hợp phải thu hồi giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe

1. Xe hỏng không sử dụng được hoặc xe bị phá hủy do nguyên nhân khách quan.

2. Xe tháo máy, khung để thay thế cho xe khác.

3. Xe tạm nhập của cơ quan, tổ chức, cá nhân nước ngoài tái xuất hoặc chuyển nhượng tại Việt Nam.

4. Xe được miễn thuế nhập khẩu, nay chuyển nhượng sang mục đích khác.

5. Xe đăng ký tại các khu kinh tế – thương mại đặc biệt hoặc khu kinh tế cửa khẩu quốc tế theo quy định của Chính phủ khi tái xuất hoặc chuyển nhượng vào Việt Nam.

thu hồi đăng ký xe của công ty

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

6. Xe bị mất cắp, chiếm đoạt không tìm được, chủ xe đề nghị thu hồi giấy chứng nhận đăng ký xe.

7. Xe hết niên hạn sử dụng; xe không được phép lưu hành theo quy định của pháp luật; xe có kết luận của cơ quan có thẩm quyền bị cắt hàn cả số máy và số khung hoặc chỉ cắt hàn số máy hoặc số khung.

Như vậy, trong trường hợp này, bạn không thể yêu cầu thu hồi đăng ký xe của công ty khi đăng ký xe bị tự ý đem đi cầm cố mà không có sự đồng ý của chủ công ty, bởi lẽ đây không thuộc trường hợp yêu cầu thu hồi. Bạn chỉ có thể yêu cầu khi xe của công ty bị mất cắp, chiếm đoạt không tìm được.

Trên đây là tư vấn quy định về thu hồi đăng ký xe của công ty bị lái xe đem đi cầm.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Quy định về thủ tục và thời gian cấp lại đăng ký xe ô tô khi bị mất

Có được tự ý thay đổi cấu trúc của xe ô tô bán tải hay không?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button