Thứ tự ưu tiên cho các loại xe khi đi qua cầu, phà được quy định như thế nào?

Thứ tự ưu tiên cho các loại xe khi đi qua cầu, phà được quy định như thế nào?

Tổng đài cho tôi hỏi vấn đề về thứ tự ưu tiên cho các loại xe khi đi qua cầu, phà được quy định như thế nào?



Thứ tự ưu tiên cho các loại xe

Tư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi thứ tự ưu tiên cho các loại xe khi đi qua cầu, phà được quy định như thế nào, Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ vào khoản 1 Điều 22 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định về quyền ưu tiên một số loại xe, cụ thể như sau:

1. Những xe sau đây được quyền ưu tiên đi trước xe khác khi qua đường giao nhau từ bất kỳ hướng nào tới theo thứ tự:

a) Xe chữa cháy đi làm nhiệm vụ;

b) Xe quân sự, xe công an đi làm nhiệm vụ khẩn cấp, đoàn xe có xe cảnh sát dẫn đường;

c) Xe cứu thương đang thực hiện nhiệm vụ cấp cứu;

d) Xe hộ đê, xe đi làm nhiệm vụ khắc phục sự cố thiên tai, dịch bệnh hoặc xe đi làm nhiệm vụ trong tình trạng khẩn cấp theo quy định của pháp luật;

đ) Đoàn xe tang“.

Bên cạnh đó, căn cứ Điều 23 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định:

4. Thứ tự ưu tiên qua phà, qua cầu phao quy định như sau:

a) Các xe được quyền ưu tiên quy định tại khoản 1 Điều 22 của Luật này;

b) Xe chở thư báo;

c) Xe chở thực phẩm tươi sống;

d) Xe chở khách công cộng.

Trong trường hợp các xe cùng loại ưu tiên đến bến phà, cầu phao thì xe nào đến trước được qua trước“.

Như vậy, theo quy định trên, thứ tự ưu tiên cho các loại xe khi đi qua cầu, phà như sau:

Một là, các loại xe được quyền ưu tiên quy định tại khoản 1 Điều 22 Luật giao thông đường bộ năm 2008 bao gồm: Xe chữa cháy đi làm nhiệm vụ; xe quân sự, xe công an đi làm nhiệm vụ khẩn cấp, đoàn xe có xe cảnh sát dẫn đường; xe cứu thương đang thực hiện nhiệm vụ cấp cứu; xe hộ đê, xe đi làm nhiệm vụ khắc phục sự cố thiên tai, dịch bệnh hoặc xe đi làm nhiệm vụ trong tình trạng khẩn cấp theo quy định của pháp luật và đoàn xe tang.

Thứ tự ưu tiên cho các loại xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Hai là, xe chở thư báo;

Ba là, xe chở thực phẩm tươi sống;

Bốn là, xe chở khách công cộng.

Trong trường hợp các xe cùng loại ưu tiên đến bến phà, cầu phao thì xe nào đến trước được qua trước.

Trên đây là bài viết về thứ tự ưu tiên cho các loại xe khi đi qua cầu, phà.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Chấp hành đèn tín hiệu hay hiệu lệnh của cảnh sát giao thông?

Xe đạp vượt đèn đỏ có bị xử phạt tiền không?

Mọi thắc mắc liên quan đến thứ tự xe ưu tiên khi đi qua cầu, phà xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi