Thủ tục đổi bằng xe hạng B2 sắp hết hạn được quy định như thế nào?

Thủ tục đổi bằng xe hạng B2 sắp hết hạn được quy định như thế nào?

Thủ tục đổi bằng xe hạng B2 sắp hết hạn được quy định như thế nào? Nếu tôi vì tai nạn mà bị tật mất 3 ngón bên tay trái thì có được chạy tiếp bằng B2 nữa không? Tôi cứ chạy xe khi không được cấp lại bằng thì có sao không? Xe này là xe công ty thì công ty bị phạt gì không?



Thủ tục đổi bằng xe hạng B2 sắp hết hạn

Tổng đài tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn về vấn đề thủ tục đổi bằng B2 sắp hết hạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, thủ tục đổi bằng lái xe hạng B2 sắp hết hạn:

Căn cứ Điều 38 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định về thủ tục đổi giấy phép lái xe do ngành Giao thông vận tải cấp

Theo đó, để cấp đổi Giấy phép lái xe, bạn cần chuyển bị những giấy tờ sau:

– Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này.

– Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định.

– Bản sao giấy phép lái xe.

– Bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân.

– Xuất trình bản chính các hồ sơ nêu trên (trừ các bản chính đã gửi) để đối chiếu.

Hồ sơ gửi trực tiếp hoặc bằng hình thức kê khai trực tuyến đến Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải.

Thứ hai, bị mất 3 ngón tay bên trái thì có được phép chạy tiếp bằng hạng B2 không?

Căn cứ theo phụ lục I Thông tư 24/2015/TTLT-BYT-BGTVT

Theo phụ lục này thì ở mục Cơ – xương – khớp quy định những người đang trong tình trạng mắc tật sau không đủ điều kiện được cấp bằng lái xe hạng B2:

– Cứng/dính một khớp lớn.

– Khớp giả ở một vị các xương lớn.

– Gù, vẹo cột sống quá mức gây ưỡn cột sống; cứng/dính cột sống ảnh hưởng tới chức năng vận động.

– Chiều dài tuyệt đối giữa hai chi trên hoặc hai chi dưới có chênh lệch từ 5 cm trở lên mà không có dụng cụ hỗ trợ.

– Cụt hoặc mất chức năng 02 ngón tay của 01 bàn tay trở lên hoặc cụt hoặc mất chức năng 01 bàn chân trở lên.

Như vậy, trường hợp bạn bị tai nạn mất 3 ngón tay bên tay trái thì không đủ điều kiện cấp, đổi lại bằng lái xe hạng B2. 

Thứ ba, mức phạt khi không được đổi lại bằng nhưng vẫn điều khiển xe:

Căn cứ điểm b khoản 7 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới
7. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên, xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:
b) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;”

Đồng thời điểm i khoản 1 Điều 78 Nghị định này còn quy định:

“Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm
1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:
i) Khoản 1; Điểm a, Điểm c Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều 21;”

Đối chiếu với các quy định trên, khi bạn không được cấp lại bằng lái xe hạng B2 mà vẫn điều khiển xe thì sẽ bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng. Ngoài ra, bạn còn bị giữ phương tiện 07 ngày để ngăn chặn hành vi vi phạm hành chính. 

Thứ tư, mức phạt đối với chủ phương tiện:

Căn cứ điểm đ khoản 7 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ
7. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 (đối với xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô), Khoản 1 Điều 62 của Luật Giao thông đường bộ (đối với xe máy chuyên dùng) điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng);”

Theo trình bày của bạn, chủ phương tiện là công ty. Như vậy, công ty đó sẽ bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng.

Trên đây là toàn bộ phần giải đáp về vấn đề thủ tục đổi bằng xe hạng B2 sắp hết hạn. Nếu còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn giao thông đường bộ trực tuyến 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

->Thủ tục nộp phạt vi phạm giao thông theo quy định mới nhất?

 

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button