19006172

Quy định về thời hạn sử dụng các loại giấy phép lái xe ở Việt Nam

Quy định về thời hạn sử dụng các loại giấy phép lái xe ở Việt Nam

Cho tôi hỏi thời hạn sử dụng của các loại giấy phép lái xe ở Việt Nam được quy định thế nào ạ? Với những bằng lái xe có thời hạn thì thông thường hết hạn sau bao lâu thì phải thi sát hạch lại ạ?



Các loại giấy phép lái xe ở Việt Nam

 Tư vấn giao thông đường bộ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn Đối với thắc mắc của bạn về thời hạn sử dụng các loại giấy phép lái xe ở Việt Nam, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Thứ nhất, về thời hạn sử dụng của các loại Giấy phép lái xe:

Căn cứ theo quy định tại Điều 17 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 17. Thời hạn của giấy phép lái xe

1. Giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3 không có thời hạn.

2. Giấy phép lái xe hạng Bcó thời hạn đến khi người lái xe đủ 55 tuổi đối với nữ và đủ 60 tuổi đối với nam; trường hợp người lái xe trên 45 tuổi đối với nữ và trên 50 tuổi đối với nam thì giấy phép lái xe được cấp có thời hạn 10 năm, kể từ ngày cấp.

3. Giấy phép lái xe hạng A4, B2 có thời hạn 10 năm, kể từ ngày cấp.

4. Giấy phép lái xe hạng C, D, E, FB2, FC, FD, FE có thời hạn 05 năm, kể từ ngày cấp.”

Như vậy, ngoại trừ các giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3 là không có thời hạn thì các loại giấy phép lái xe khác đều có thời hạn, cụ thể như sau:

– Giấy phép lái xe hạng Bcó thời hạn đến khi người lái xe đủ 55 tuổi đối với nữ và đủ 60 tuổi đối với nam.

– Giấy phép lái xe hạng A4, B2 có thời hạn 10 năm, kể từ ngày cấp.

– Giấy phép lái xe hạng C, D, E, FB2, FC, FD, FE có thời hạn 05 năm, kể từ ngày cấp.Các loại giấy phép lái xe ở Việt Nam

Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ

Thứ hai, về vấn đề thi sát hạch lại sau khi Giấy phép lái xe hết hạn:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 36. Cấp lại giấy phép lái xe

1. Người có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng

a) Từ 03 tháng đến dưới 01 năm, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;

b) Từ 01 năm trở lên, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.”

Như vậy, khi giấy phép lái xe hết hạn từ 03 tháng đến dưới 01 năm thì phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại Giấy phép lái xe. Khi giấy phép lái xe hết hạn từ 01 năm trở lên thì phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về thời hạn sử dụng các loại giấy phép lái xe ở Việt Nam.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Hồ sơ cấp lại giấy phép lái xe hạng B1 có cần giấy khám sức khỏe?

Hồ sơ cấp lại giấy phép lái xe hạng B2

Trong quá trình giải quyết nếu có gì vướng mắc; bạn vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn.

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

mặt nạ đất sét