Thủ tục đổi giấy phép lái xe do sai lệch thông tin

Thủ tục đổi giấy phép lái xe do sai lệch thông tin

Mình tên “Vi”, trên giấy khai sinh, chứng minh và các giấy tờ khác đều ghi như vậy. Nhưng không hiểu sao bằng lái xe được cấp lại điền là “Vy”. Nay mình muốn đổi giấy phép lái xe do sai lệch thông tin thì phải làm sao? Mình có mất phí hay không, vì giấy tờ mình nộp lên đúng, bên Sở giao thông họ cấp sai thôi?



Tư vấn luật giao thông:Thủ tục đổi giấy phép lái xe

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ khoản 4 Điều 37 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định:

“Điều 37. Đổi giấy phép lái xe

4. Trường hợp năm sinh, họ, tên, tên đệm ghi trên giấy phép lái xe có sai lệch với giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân thì cơ quan quản lý giấy phép lái xe làm thủ tục đổi giấy phép lái xe mới phù hợp với thông tin ghi trong giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân”.

Theo đó, trong trường hợp tên ghi trên giấy phép lái xe có sai lệch với giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân thì sẽ được đổi giấy phép lái xe mới phù hợp với thông tin.

Về thủ tục đổi giấy phép lái xe

Căn cứ Điều 38 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định:

“Điều 38. Thủ tục đổi giấy phép lái xe do ngành Giao thông vận tải cấp

Người lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp hoặc bằng hình thức kê khai trực tuyến đến Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

1. Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này.

2. Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ các đối tượng sau:

a) Người có giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3;

b) Người có nhu cầu tách giấy phép lái xe có thời hạn và không thời hạn.

3. Bản sao giấy phép lái xe, giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân (đối với người Việt Nam) hoặc hộ chiếu còn thời hạn sử dụng (đối với người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài).

Khi đến thực hiện thủ tục đổi giấy phép lái xe, người lái xe phải chụp ảnh trực tiếp tại cơ quan cấp giấy phép lái xe và phải xuất trình bản chính các hồ sơ nêu trên (trừ các bản chính đã gửi) để đối chiếu”.

Theo đó, để được đổi giấy phép lái xe, bạn cần lập một bộ hồ sơ gồm:

  • Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư 12/2017/TT-BGTVT.
  • Giấy khám sức khỏe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp trừ trường hợp đổi giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3.
  • Bản sao giấy phép lái xe, giấy chứng minh nhân dân.

Bạn đem hồ sơ trên đến nộp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải, chụp ảnh trực tiếp tại cơ quan đó và xuất trình bản gốc của giấy tờ để đối chiếu.

Thủ tục đổi giấy phép lái xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Về lệ phí đổi giấy phép lái xe:

Căn cứ vào Thông tư 188/2016/TT-BTC:

2

Lệ phí cấp giấy phép lái xe
Cấp mới, cấp lại, cấp đổi giấy phép lái xe (quốc gia và quốc tế)

Lần

135.000

Theo đó, lệ phí đổi giấy phép lái xe là 135.000 đồng/lần.

Tóm lại, với trường hợp của bạn, bạn có thể làm thủ tục đổi giấy phép lái xe và phải nộp mức lệ phí là 135.000 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Đổi giấy phép lái xe bằng giấy bìa sang giấy bằng vật liệu PET

Thủ tục đổi giấy phép lái xe do Bộ Quốc Phòng cấp

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề giao thông; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi