Thủ tục xin đổi giấy phép lái xe theo quy định pháp luật hiện hành

Thủ tục đổi giấy phép lái xe theo quy định pháp luật hiện hành

Tôi được cấp Giấy lái xe nhưng phát hiện họ in sai ngày sinh của tôi thì tôi xử lý như thế nào? Tôi có mất phí gì không?



Thủ tục đổi giấy phépTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, cấp lại giấy phép lái xe khi sai ngày sinh

Căn cứ Khoản 4 Điều 37 Thông tư số 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 37. Đổi giấy phép lái xe

4.Trường hợp năm sinh, họ, tên, tên đệm ghi trên giấy phép lái xe có sai lệch với giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân thì cơ quan quản lý giấy phép lái xe làm thủ tục đổi giấy phép lái xe mới phù hợp với thông tin ghi trong giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân.;

Trường hợp của bạn bị sai thông tin ngày sinh thì bạn sẽ được đổi lại Giấy phép lái xe của mình để phù hợp với thông tin ghi trong giấy chứng minh thư nhân dân hoặc thẻ căn cước của bạn.

Thủ tục đổi giấy phép lái xe được quy định tại Điều 38 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT như sau:

“Điều 38. Thủ tục đổi giấy phép lái xe do ngành Giao thông vận tải cấp

Người lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp hoặc bằng hình thức kê khai trực tuyến đến Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

1. Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này.

2. Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ các đối tượng sau:

a) Người có giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3;

b) Người có nhu cầu tách giấy phép lái xe có thời hạn và không thời hạn.

3. Bản sao giấy phép lái xe, giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân (đối với người Việt Nam) hoặc hộ chiếu còn thời hạn sử dụng (đối với người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài).

Khi đến thực hiện thủ tục đổi giấy phép lái xe, người lái xe phải chụp ảnh trực tiếp tại cơ quan cấp giấy phép lái xe và phải xuất trình bản chính các hồ sơ nêu trên (trừ các bản chính đã gửi) để đối chiếu;

Theo quy định trên, thủ tục đổi Giấy phép lái xe trước hết bạn phải chuẩn bị hồ sơ gồm: 

– Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe theo Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư 12/2017/TT-BGTVT;

– Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ các đối tượng:

+) Người có giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3;

+) Người có nhu cầu tách giấy phép lái xe có thời hạn và không thời hạn.

Bản sao giấy phép lái xe, giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân.

Hồ sơ trên gửi trực tiếp hoặc bằng hình thức kê khai trực tuyến đến Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải.

Thủ tục đổi giấy phép

Thứ hai, lệ phí cấp đổi Giấy phép lái xe

Biểu mức thu lệ phí cấp giấy phép lái xe ban hành kèm theo Thông tư 188/2016/TT-BTC quy định như sau:

SốTT Tên phí, lệ phí Đơn vị tính Mức thu(đồng)
1 Lệ phí đăng ký, cấp biển xe máy chuyên dùng (phương tiện thi công)
a Cấp mới, cấp lại, cấp đổi giấy đăng ký kèm theo biển số Lần/phương tiện 200.000
b Cấp lại hoặc đổi giấy đăng ký không kèm theo biển số Lần/phương tiện 50.000
c Cấp giấy đăng ký kèm theo biển số tạm thời Lần/phương tiện 70.000
d Đóng lại số khung, số máy Lần/phương tiện 50.000
2 Lệ phí cấp giấy phép lái xe
  Cấp mới, cấp lại, cấp đổi giấy phép lái xe (quốc gia và quốc tế) Lần 135.000
Như vậy, lệ phí cấp đổi Giấy phép lái xe theo mẫu mới là 135.000 đồng.
 
Trên đây là câu trả lời cho câu hỏi thủ tục đổi giấy phép lái xe của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Hồ sơ cấp lại giấy phép lái xe hạng B2

Đổi giấy phép lái xe hạng A1 qua bưu điện

Mọi thắc mắc liên quan đến giao thông đường bộ, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi