Tối thiểu bao nhiêu tuổi để có thể lái xe khách 30 chỗ ngồi?

Tối thiểu bao nhiêu tuổi để có thể lái xe khách 30 chỗ ngồi?

Tôi có 1 chiếc xe khách chạy hợp đồng 30 chỗ ngồi. Tôi giao xe này cho con trai tôi 23 tuổi điều khiển được không? Tôi nghe nói con tôi chưa đủ tuổi để lái xe khách 30 chỗ ngồi đúng không?



Lái xe khách 30 chỗTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với trường hợp của bạn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn về độ tuổi lái xe 30 chỗ ngồi cho bạn như sau:

Căn cứ vào Khoản 1 Điều 60 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định :

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

c) Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2);

d) Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);

đ) Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);

e) Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam”.

Bên cạnh đó, điểm a khoản 9 Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định:

“9. Hạng D cấp cho người lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;

Kết luận

Người lái xe 30 chỗ ngồi yêu cầu phải có bằng lái xe hạng D và điều kiện về tuổi để thi bằng lái xe hạng này là đủ 24 tuổi. Chính vì vậy, con bạn mới 23 tuổi chưa thể có bằng lái xe hạng D để lái xe 30 chỗ ngồi nên không thể điều khiển xe.

Lái

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Nếu như con bạn điều khiển xe khách 30 chỗ ngồi thì khi bị phát hiện sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính lỗi không có bằng lái xe đúng theo loại xe điều khiển và bạn sẽ bị phạt với lỗi giao xe cho người không đủ điều kiện.

Ngoài ra, bạn có thể thám khoả các bài viết sau:

Xử phạt lỗi điều khiển ô tô không có giấy phép lái xe

Thẩm quyền cấp và hiệu lực của Giấy phép lưu hành xe

Mọi thắc mắc về độ tuổi lái xe khách 30 chỗ; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi