19006172

Trạm thu phí đường bộ có được hoạt động vào ngày nghỉ lễ?

Trạm thu phí đường bộ có được hoạt động vào ngày nghỉ lễ?

Thời gian tới quy định về trạm thu phí dịch vụ sử dụng đường bộ sẽ có những thay đổi, cho hỏi về các tiêu chí thành lập trạm thu phí là gì? Theo quy định mới nhất về thu phí dịch vụ sử dụng đường bộ thì trạm thu phí đường bộ có được thu phí vào ngày nghỉ lễ không? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi về vấn đề này với, tôi chưa tìm hiểu bao giờ. Xin cảm ơn rất nhiều.



Trạm thu phí đường bộ

Dịch vụ tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, tiêu chí thành lập trạm thu phí

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 3 và Điều 4 Thông tư 15/2020/TT-BGTVT quy định như sau: 

“Điều 3. Giải thích từ ngữ

1. Trạm thu phí dịch vụ sử dụng đường bộ (sau đây gọi tắt là trạm thu phí) là nơi thực hiện việc thu tiền dịch vụ sử dụng đường bộ đối với phương tiện tham gia giao thông đường bộ.

Điều 4. Tiêu chí thành lập trạm thu phí

1. Phải đặt trong phạm vi của dự án.

2. Phải được cấp có thẩm quyền phê duyệt trong Báo cáo nghiên cứu khả thi của dự án đầu tư.

3. Phải đảm bảo hiệu quả đầu tư của dự án.

4. Phải ứng dụng công nghệ thu tiền dịch vụ sử dụng đường bộ tiên tiến, hiện đại.

5. Phải công khai vị trí trạm thu phí.

6. Đối với dự án trên các tuyến đường địa phương có đấu nối vào phạm vi dự án đầu tư theo hình thức đối tác công tư trên quốc lộ, phải có ý kiến thống nhất của Bộ Giao thông vận tải.”

Như vậy, theo quy định trên thì trạm thu phí dịch vụ sử dụng đường bộ là nơi thực hiện việc thu tiền dịch vụ sử dụng đường bộ đối với phương tiện tham gia giao thông đường bộ.

Theo đó, khi thành lập trạm thu phí phải đảm bảo các tiêu chí sau: 

+) Đặt trong phạm vi của dự án.

+) Được cấp có thẩm quyền phê duyệt trong Báo cáo nghiên cứu khả thi của dự án đầu tư.

+) Đảm bảo hiệu quả đầu tư của dự án.

+) Ứng dụng công nghệ thu tiền dịch vụ sử dụng đường bộ tiên tiến, hiện đại.

+) Công khai vị trí trạm thu phí.

+) Đối với dự án trên các tuyến đường địa phương có đấu nối vào phạm vi dự án đầu tư theo hình thức đối tác công tư trên quốc lộ, phải có ý kiến thống nhất của Bộ Giao thông vận tải.

Thứ hai, trạm thu phí đường bộ có được hoạt động vào ngày nghỉ lễ?

Căn cứ theo quy định tại Điều 7 Thông tư 15/2020/TT-BGTVT quy định như sau: 

“Điều 7. Thời gian hoạt động của trạm thu phí

1. Trạm thu phí hoạt động 24/24 giờ vào tất cả các ngày trong năm, kể cả ngày nghỉ và ngày lễ (trừ những trường hợp dừng thu, tạm dừng thu khi có văn bản của cấp có thẩm quyền).

2. Khi trạm thu phí phải ngừng hoạt động do nguyên nhân bất khả kháng, đơn vị thu phải có biện pháp bảo đảm không xảy ra ùn tắc giao thông tại khu vực trạm thu phí; đồng thời, phải báo cáo ngay cơ quan nhà nước có thẩm quyền để có biện pháp khắc phục, đưa trạm thu phí vào hoạt động trong thời gian sớm nhất.”

Như vậy, theo quy định trên thì trạm thu phí được hoạt động 24/24 giờ vào tất cả các ngày trong năm, kể cả ngày nghỉ và ngày lễ và chỉ trừ những trường hợp dừng thu, tạm dừng thu khi có văn bản của cấp có thẩm quyền.

Trên đây là bài viết về vấn đề trạm thu phí đường bộ có được hoạt động vào ngày nghỉ lễ?

Nếu trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Các trường hợp trạm thu phí sử dụng đường bộ bị tạm dừng từ 15/09/2020

Tự ý xây dựng trạm thu phí đường bộ bị phạt như thế nào?

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

mặt nạ đất sét