Trường hợp nào cảnh sát giao thông được dừng phương tiện tham gia giao thông?

Trường hợp nào cảnh sát giao thông được dừng phương tiện tham gia giao thông?

Xin tổng đài vấn giúp tôi Cảnh sát giao thông có được quyền yêu cầu dừng phương tiện tham gia giao thông không? Và trong trường hợp nào Cảnh sát giao thông được dừng phương tiện tham gia giao thông? Xin cảm ơn!



Dừng phương tiện tham gia giao thôngTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Với trường hợp của bạn  Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, quyền yêu cầu dừng phương tiện tham gia giao thông của cảnh sát giao thông

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 5 Thông tư 01/2016/TT-BCA như sau:

“Điều 5. Quyền hạn

1. Được dừng các phương tiện đang tham gia giao thông đường bộ; kiểm soát phương tiện, giấy tờ của phương tiện; kiểm soát người và giấy tờ của người điều khiển phương tiện, giấy tờ tùy thân của người trên phương tiện đang kiểm soát, việc thực hiện các quy định về hoạt động vận tải đường bộ theo quy định pháp luật.”

Như vậy, cảnh sát giao thông hoàn toàn có quyền yêu cầu dừng các phương tiện đang tham gia giao thông đường bộ.

Thứ hai, trường hợp cảnh sát giao thông có quyền yêu cầu dừng phương tiện tham gia giao thông

Căn cứ theo quy định tại Điều 12 Thông tư 01/2016/TT-BCA như sau:

“Điều 12. Các trường hợp được dừng phương tiện

1. Việc dừng phương tiện phải bảo đảm các yêu cầu sau:

a) An toàn, đúng quy định của pháp luật;

b) Không làm cản trở đến hoạt động giao thông;

c) Khi đã dừng phương tiện phải thực hiện việc kiểm soát, nếu phát hiện vi phạm phải xử lý vi phạm theo đúng quy định của pháp luật.

2. Cán bộ thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát được dừng phương tiện đ kim soát trong các trường hợp sau:

a) Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi nhận được các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ;

b) Thực hiện mệnh lệnh, kế hoạch tuần tra, kiểm soát của Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông hoặc Giám đốc Công an cấp tỉnh tr lên;

c) Thực hiện kế hoạch tổ chức tuần tra, kiểm soát và xử lý vi phạm, bảo đảm trật tự, an toàn giao thông của Trưởng phòng Tuần tra, kiểm soát giao thông đường bộ cao tốc thuộc Cục Cảnh sát giao thông, Trưởng phòng Cảnh sát giao thông hoặc Trưởng Công an cấp huyện trở lên;

d) Có văn bản đề nghị của Thủ trưởng, Phó thủ trưởng cơ quan điều tra; văn bản đề nghị của cơ quan chức năng liên quan về dừng phương tiện đ kim soát phục vụ công tác bảo đảm an ninh, trật tự, phòng, đấu tranh chống tội phạm và các hành vi vi phạm pháp luật khác. Văn bản đề nghị phải ghi cụ thể thời gian, tuyến đường, phương tiện dừng để kiểm soát, xử lý, lực lượng tham gia phối hợp;

đ) Tin báo, tố giác về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện tham gia giao thông.”

Dừng phương tiện tham gia giao thông

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Tóm lại:

  • Cảnh sát giao thông có quyền yêu cầu dừng phương tiện đang tham gia giao thông
  • Các trường hợp cảnh sát giao thông được dừng phương tiện theo như quy định tại điều luật trên

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết :

Nộp phạt giao thông chậm có phải nộp tiền lãi không?

Mức phạt khi tham gia giao thông không có giấy tờ xe?

Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi