19006172

Vấn đề cấp phù hiệu đối với ô tô vận tải hành khách theo hợp đồng

Vấn đề cấp phù hiệu đối với ô tô vận tải hành khách theo hợp đồng

Cho tôi hỏi quy định về điều kiện để đưa xe khách vào hoạt động kinh doanh vận tải hành khách theo hợp đồng? Xe hợp đồng thì có bắt buộc phải xin cấp phù hiệu không và nếu có thì thủ tục thế nào? Tôi xin cảm ơn



Vận tải hành khách theo hợp đồngTư vấn giao thông đường bộ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn . Về vấn của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định đối với xe ô tô vận tải hành khách theo hợp đồng

Điều 43 Thông tư 12/2020/TT-BGTVT quy định như sau:

Điều 43. Quy định đối với xe ô tô kinh danh vận tải hành khách theo hợp đồng, du lịch; việc xác định điểm đầu trùng lặp, điểm cuối trùng lặp của xe ô tô

8. Xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách theo hợp đồng phải có phù hiệu “XE HỢP ĐỒNG” theo mẫu quy định tại Phụ lục 12 ban hành kèm theo Thông tư này.”

Theo đó, đối với thắc mắc của bạn có thể đưa ra câu trả lời khẳng định như sau: đối với xe vận tải hành khách theo hợp đồng bắt buộc phải có phù hiệu “XE HỢP ĐỒNG”.

Vận tải hành khách theo hợp đồng

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ hai, thủ tục xin cấp phù hiệu đối với ô tô vận tải hành khách theo hợp đồng

Căn cứ Khoản 4 Điều 22 Nghị định 10/2010/NĐ-CP quy định:

“Điều 22. Quy định về quản lý sử dụng, cấp, cấp lại và thu hồi phù hiệu, biển hiệu

4. Hồ sơ đề nghị cấp phù hiệu phải đảm bảo đủ các thành phn như sau:

a) Giấy đề nghị cấp phù hiệu theo mẫu quy định tại Phụ lục V của Nghị định này;

b) Bản sao giấy đăng ký xe ô tô hoặc bản sao giấy hẹn nhận giấy đăng ký xe ô tô của cơ quan cấp đăng ký. Trường hợp phương tiện không thuộc quyền sở hữu của đơn vị kinh doanh vận tải thì xuất trình thêm bản sao một trong các giấy tờ sau: Hợp đồng thuê phương tiện bằng văn bản với tổ chức, cá nhân hoặc hợp đồng dịch vụ giữa thành viên và hợp tác xã hoặc hợp đồng hợp tác kinh doanh.”

Như vậy, theo quy định trên, để được cấp phù hiệu cho xe hợp đồng thì công ty bạn cần chuẩn bị hồ sơ sau:

+) Giấy đề nghị cấp phù hiệu theo mẫu quy định tại Phụ lục V của Nghị định này

+) Bản sao giấy đăng ký xe ô tô hoặc bản sao giấy hẹn nhận giấy đăng ký xe ô tô. Trường hợp xe ô tô không thuộc quyền sở hữu của đơn vị kinh doanh vận tải thì xuất trình hợp đồng thuê phương tiện bằng văn bản với tổ chức.

Căn cứ Điểm a Khoản 5 Điều 22 Nghị định 12/2020/NĐ-CP quy định:

“Điều 22. Quy định về quản lý sử dụng, cấp, cấp lại và thu hồi phù hiệu, biển hiệu

5. Trình tự, thủ tục cấp phù hiệu

a) Đơn vị kinh doanh vận tải gửi 01 bộ hồ sơ đề nghị cấp phù hiệu đến Sở Giao thông vận tải nơi đã cấp Giấy phép kinh doanh cho đơn vị. Trường hợp hồ sơ cần sửa đổi, bổ sung, cơ quan cấp phù hiệu thông báo trực tiếp hoặc bằng văn bản hoặc thông báo qua hệ thống dịch vụ công trực tuyến những nội dung cần bổ sung hoặc sửa đổi đến đơn vị kinh doanh vận tải trong thời hạn 01 ngày làm việc, kể từ ngày nhận hồ sơ;”

Như vây, theo quy định trên, công ty bạn cần phải nộp hồ sơ đề nghị cấp phù hiệu đến Sở Giao thông vận tải nơi đã cấp Giấy phép kinh doanh cho công ty của bạn.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về thắc mắc của bạn.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Thủ tục nộp phạt vi phạm giao thông qua đường bưu điện

Có thể ủy quyền cho người khác nộp phạt giao thông hay không?

Nếu còn vướng mắc liên quan; bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

mặt nạ đất sét