19006172

Vi phạm hai lỗi giao thông cùng lúc có bị tạm giữ phương tiện không?

Vi phạm hai lỗi giao thông cùng lúc có bị tạm giữ phương tiện không?

Với lỗi điều khiển xe máy chạy quá tốc độ 15km/h và không có GPLX thì người điều khiển sẽ bị phạt ra sao ạ? Có bị tạm giữ phương tiện khi vi phạm cùng lúc hai lỗi hay không? Tôi xin cám ơn



Vi phạm hai lỗi giao thông cùng lúc

Hỗ trợ tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, mức phạt người điều khiển xe máy chạy quá tốc độ 15 km/h

Căn cứ theo quy định tại điểm a Khoản 4 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt như sau:

Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 10 km/h đến 20 km/h;”

Như vậy, theo quy định của pháp luật thi với lỗi điều khiển xe máy chạy quá tốc độ quy định 15km/h thì bạn sẽ bị xử phạt hành chính từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng, mức trung bình là 800.000 đồng.

Thứ hai, mức phạt người điều khiển xe máy không có GPLX năm 2020

Căn cứ theo quy định tại điểm a Khoản 5 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt như sau:

Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;”

Như vậy, theo quy định của pháp luật thì với lỗi điều khiển xe máy tham gia giao thông nhưng không có giấy phép lái xe thì bạn sẽ bị xử phạt hành chính từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng, mức trung bình là 1.000.000 đồng.

Thứ ba, vi phạm hai lỗi giao thông cùng lúc có bị tạm giữ phương tiện không?

Căn cứ theo quy định tại điểm b và điểm i Khoản 1 Điều 82 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt như sau:

Điều 82. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện tối đa đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các điều, khoản, điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

b) Điểm b, điểm c khoản 6; điểm c khoản 7; điểm a, điểm b, điểm c, điểm d, điểm e, điểm g, điểm h, điểm i khoản 8; khoản 9 Điều 6;

i) Khoản 1; điểm a, điểm c khoản 4; khoản 5; khoản 6; khoản 7; khoản 8 Điều 21;”

Như vậy, theo quy định của pháp luật thì bạn sẽ bị tạm giữ phương tiện tối đa lên đến 07 ngày với lỗi điều khiển xe máy tham gia giao thông mà không có giấy phép lái xe. Theo đó, không phải trường hợp nào cứ vi phạm hai lỗi là sẽ bị tạm giữ phương tiện, điều này không phụ thuộc vào số lỗi bạn vi phạm mà phụ thuộc vào những lỗi bạn vi phạm có thuộc trường hợp bị tạm giữ phương tiện hay không.

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Phí trông giữ ô tô khi bị tạm giữ phương tiện tại Hà Nội năm 2020

Thời hạn thông báo công khai khi hết hạn tạm giữ phương tiện 

mặt nạ đất sét