Vi phạm lỗi vừa lái xe máy tay cầm ô bị cảnh sát lập biên bản

Vi phạm lỗi vừa lái xe máy tay cầm ô bị cảnh sát lập biên bản

Em vi phạm lỗi vừa lái xe máy tay cầm ô thì bị cảnh sát giao thông lập biên bản. Trong trường hợp này thì mức phạt bao nhiêu?



Lái xe máy tay cầm ô

Tư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Với câu hỏi của bạn về vi phạm lỗi vừa lái xe máy tay cầm ô bị cảnh sát lập biên bản Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điểm o, Khoản 3 và Điểm c, Khoản 12, Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP   có quy định:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

o) Người đang điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính.

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:


Lái xe máy tay cầm ô

 Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

c) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 7; Khoản 9 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng; tái phạm hoặc vi phạm nhiều lần hành vi quy định tại Khoản 9 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng, tịch thu phương tiện. Thực hiện hành vi quy định tại một trong các Điểm, Khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng: Điểm a, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm i Khoản 1; Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm h Khoản 2; Điểm a, Điểm b, Điểm đ, Điểm g, Điểm h, Điểm m, Điểm n, Điểm o Khoản 3;”

Như vậy, bạn đang điều khiển xe máy mà sử dụng ô sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng. Ngoài ra bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng nếu bạngây tai nạn giao thông.

Bài viết trên đây nói về vấn đề người tham gia giao thông vừa lái xe máy tay cầm ô thì bị xử phạt như thế nào? Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Tay cầm ô khi đang đi xe máy bị phạt như thế nào theo quy định?

Quy định về vấn đề nộp phạt tại chỗ cho CSGT khi vi phạm giao thông

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính khi tham gia giao thông, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

 

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi