Mức phạt đối với hành vi chở người ngồi trên xe sử dụng ô khi tham gia giao thông

Mức phạt đối với hành vi chở người ngồi trên xe sử dụng ô khi tham gia giao thông

Em mới gần 17 tuổi có điều khiển xe máy chở theo một bạn nữa. Do trời mưa nên bạn ngồi sau có sử dụng ô để che. Vậy lỗi này em bị phạt bao nhiêu và có bị tạm giữ phương tiện không ạ?



Sử dụng ô

Tư vấn giao thông đường bộ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Thứ nhất, xử phạt khi chưa đủ tuổi điều khiển xe máy:

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008 thì người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3Người từ đủ 18 tuổi trở lên mới được lái xe gắn máy có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên. Trường hợp vi phạm sẽ bị xử phạt như sau:

Căn cứ điểm a khoản 4 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;”

Ngoài ra, điểm i khoản 1 Điều 78 Nghị định này cũng quy định:

“1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

i) Khoản 1; Điểm a, Điểm c Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều 21;”

Như vậy, nếu loại xe bạn điều khiển có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên thì sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng và bị tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt.

Ngoài ra, vì người điều khiển xe chưa đủ tuổi nên người giao phương tiện cho bạn cũng bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng (điểm đ khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP ).Sử dụng ô

Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ

Thứ hai, về mức phạt hành vi chở người ngồi trên xe sử dụng ô khi đi xe máy

Căn cứ theo quy định tại điểm h khoản 1 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

h) Chở người ngồi trên xe sử dụng ô (dù);”

Bên cạnh đó, khoản 3 Điều 134 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 cũng quy định:

“Điều 134. Nguyên tắc xử lý

Trường hợp người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi vi phạm hành chính bị phạt tiền thì mức tiền phạt không quá 1/2 mức tiền phạt áp dụng đối với người thành niên; trường hợp không có tiền nộp phạt hoặc không có khả năng thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả thì cha mẹ hoặc người giám hộ phải thực hiện thay;”

Như vậy, việc người ngồi sau sử dụng ô để che khi tham gia giao thông trong trường hợp này bị phạt tiền từ 30.000 đồng đến 40.000 đồng.

Tổng mức phạt đối với lỗi của bạn là 430.000 đồng đến 640.000 đồng, tạm giữ phương tiện đến 7 ngày.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về thắc mắc của bạn.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết:

Tốc độ tối đa của xe máy ở khu vực đông dân cư và ngoài khu vực đông dân cư

Xử phạt người điều khiển xe máy vi phạm cùng lúc nhiều lỗi giao thông

Trong quá trình giải quyết nếu có gì vướng mắc; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi