Xác định chủ phương tiện trong xử phạt vi phạm giao thông

Xác định chủ phương tiện trong xử phạt vi phạm giao thông

Tôi có vấn đề thắc mắc về việc quy định xử phạt đối với chủ phương tiện khi tài xế vi phạm các lỗi như chở hàng quá tải, chở khách vượt quá số người… Vậy chủ phương tiện trong xử phạt vi phạm giao thông được xác định như thế nào, có phải luôn là người đứng tên trên đăng ký xe không?



Chủ phương tiện trong xử phạtTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn 1900 6172. Về vấn đề xác định chủ phương tiện khi vi phạm giao thông, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 5 Điều 76 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, chủ phương tiện bị xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông được xác định như sau:

– Cá nhân, tổ chức đứng tên trong Giấy đăng ký xe;

– Trường hợp người điều khiển phương tiện là chồng (vợ) của cá nhân đứng tên trong Giấy đăng ký xe thì người điều khiển phương tiện là đối tượng để áp dụng xử phạt như chủ phương tiện;

– Đối với phương tiện được thuê tài chính của tổ chức có chức năng cho thuê tài chính thì cá nhân; tổ chức thuê phương tiện là đối tượng để áp dụng xử phạt như chủ phương tiện;

– Đối với phương tiện thuộc sở hữu của thành viên hợp tác xã và được hợp tác xã đứng tên làm thủ tục đăng ký kinh doanh vận tải bằng xe ô tô thì hợp tác xã đó là đối tượng để áp dụng xử phạt như chủ phương tiện;

– Đối với phương tiện thuê của tổ chức; cá nhân có chức năng cho thuê tài sản và được tổ chức; cá nhân thuê phương tiện đứng tên làm thủ tục đăng ký kinh doanh vận tải bằng xe ô tô thì tổ chức; cá nhân đã thuê và đứng tên làm thủ tục đăng ký kinh doanh vận tải bằng xe ô tô cho phương tiện là đối tượng để áp dụng xử phạt như chủ phương tiện;

Chủ phương tiện trong xử phạt

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

– Đối với phương tiện chưa làm thủ tục đăng ký xe hoặc đăng ký sang tên xe theo quy định khi mua; được cho, được tặng, được phân bổ; được điều chuyển, được thừa kế tài sản thì cá nhân; tổ chức đã mua, được cho, được tặng, được phân bổ; được điều chuyển, được thừa kế tài sản là đối tượng để áp dụng xử phạt như chủ phương tiện”.

Như vậy, chủ phương tiện trong xử phạt vi phạm giao thông không chỉ là cá nhân, tổ chức đứng tên trên đăng ký xe mà tùy từng trường hợp cụ thể sẽ được xác định như trên.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết sau:

Mức phạt chủ phương tiện khi xe chở hàng vượt quá trọng tải

Người vi phạm hay chủ phương tiện đến lấy xe bị tạm giữ?

 Mọi thắc mắc xin liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi