19006172

Xe 10 chỗ chở tối đa được bao nhiêu người

Xe 10 chỗ chở tối đa được bao nhiêu người

Xe của tôi là xe hợp đồng chỉ được chở 10 người trên đăng kiểm. Tuy nhiên thực tế thì tôi có chở 16 người. Tôi có bị công an vãy để kiểm tra, vậy với lỗi này tôi bị xử phạt thế nào ạ? Xin cảm ơn ạ.



Xe 10 chỗ chở tối đa

Luật sư tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn .Nội dung câu hỏi: Xe 10 chỗ chở tối đa được bao nhiêu người của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 23 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người và các loại xe tương tự xe ô tô chở hành khách, chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 75.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại khoản 4 Điều này.”

Như vậy, đối với xe ô tô 10 chỗ đến xe 15 chỗ được phép chở không quá 02 người, nếu chở quá từ 03 người trở lên sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính. Do đó, xe bạn là xe 10 chỗ nên chỉ được chở tối đa là 12 người. Hành chi chở 16 người trên xe 10 chỗ là vi phạm về số người được phép chở. Số người chở quá trong trường hợp này được xác định là 04 người. Mức phạt áp dụng là 400.000 đồng – 600.000 đồng/người * 4 người.

Ngoài ra, bạn còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung theo điểm a Khoản 8 Điều 23 Nghị định 100/2019/NĐ-CP:

Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người và các loại xe tương tự xe ô tô chở hành khách, chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

8. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại khoản 2, khoản 4 (trường hợp vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện); điểm c, điểm d, điểm e khoản 3; điểm a, điểm b, điểm c, điểm d, điểm đ, điểm e, điểm h, điểm i, điểm k, điểm l, điểm m, điểm o, điểm q khoản 5; khoản 6; điểm b khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Vậy, ngoài hình phạt nêu trên bạn sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Kết luận:

–  Xe của bạn 10 chỗ nên bạn được chở tối đa là 12 người, bạn chở 16 người là chở vượt 04 người;

– Mức phạt là 400.000 đồng – 600.000 đồng/người * 4 người; và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Ngoài ra thì bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Nếu còn vướng mắc về vấn đề Xe 10 chỗ chở tối đa được bao nhiêu người; Bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

luatannam