Xe để vận tải hành khách theo hợp đồng cần đáp ứng được những điều kiện nào?

Xe để vận tải hành khách theo hợp đồng cần đáp ứng được những điều kiện nào?

Theo quy định hiện nay thì xe để vận tải hành khách theo hợp đồng có cần phù hiệu hay niêm yết thông tin gì? Mong sớm được giải đáp!



Vận tải hành kháchTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Vấn đề của bạn về điều kiện vận tải bằng ô tô; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Điều 44 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 44. Quy định đối với xe ô tô vận tải hành khách theo hợp đồng

1. Niêm yết: tên và số điện thoại của đơn vị kinh doanh vận tải ở phần đầu mặt ngoài hai bên thân xe hoặc hai bên cánh cửa xe.

Niêm yết ở vị trí lái xe dễ nhận biết khi điều khiển phương tiện khẩu hiệu: “Tính mạng con người là trên hết” theo mẫu quy định tại Phụ lục 10 Thông tư này.

2. Số lượng, chất lượng, cách bố trí ghế ngồi trong xe phải đảm bảo đúng theo thiết kế của xe.

3. Trên xe có trang bị dụng cụ thoát hiểm, bình chữa cháy còn sử dụng được và còn hạn theo quy định.

4. Có phù hiệu “XE HỢP ĐỒNG” theo mẫu quy định tại Phụ lục 21 của Thông tư này”.

Theo đó, xe ô tô vận tải hành khách theo hợp đồng cần:

– Niêm yết: tên và số điện thoại của đơn vị kinh doanh vận tải ở phần đầu mặt ngoài hai bên thân xe hoặc hai bên cánh cửa xe.

Niêm yết ở vị trí lái xe dễ nhận biết khi điều khiển phương tiện khẩu hiệu: “Tính mạng con người là trên hết” theo mẫu quy định tại Phụ lục 10 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT.

– Số lượng, chất lượng, cách bố trí ghế ngồi trong xe phải đảm bảo đúng theo thiết kế của xe.

– Trên xe có trang bị dụng cụ thoát hiểm, bình chữa cháy còn sử dụng được và còn hạn theo quy định.

– Có phù hiệu “XE HỢP ĐỒNG” theo mẫu quy định tại Phụ lục 21 của Thông tư 63/2014/TT-BGTVT.

Vận tải hành khách

Ngoài ra, xe vận tải hành khách theo hợp đồng cần đáp ứng được những điều kiện sau:

– Xe ô tô phải bảo đảm an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường;

– Xe phải được gắn thiết bị giám sát hành trình theo quy định của pháp luật.

– Về niên hạn xe:

  • Cự ly trên 300 ki lô mét: Không quá 15 năm đối với ô tô sản xuất để chở người; từ ngày 01 tháng 01 năm 2016 không được sử dụng xe ô tô chuyển đổi công năng;
  •  Cự ly từ 300 ki lô mét trở xuống: Không quá 20 năm đối với xe ô tô sản xuất để chở người; không quá 17 năm đối với ô tô chuyển đổi công năng trước ngày 01 tháng 01 năm 2002 từ các loại xe khác thành xe ô tô chở khách.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết: 

Đối tượng bị thu hồi Giấy phép kinh doanh vận tải không thời hạn

Quy định mới về gắn phù hiệu của ô tô kinh doanh vận tải

Nếu còn vấn đề vướng mắc về vận tải bằng ô tô; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi