Xe khách giường nằm chở quá số người quy định bị xử phạt như thế nào?

Xe khách giường nằm chở quá số người quy định bị xử phạt như thế nào?

Xe khách giường nằm chở quá số người quy định bị xử phạt như thế nào? Tổng đài cho tôi! Tôi lái xe giường nằm 42 chỗ nhưng tôi chở 50 người trên xe thì tôi bị phạt như thế nào ạ! có bị tước bằng lái xe không? xin cảm ơn



Xe khách giường nằm chở quá số người quy địnhTư vấn giao thông đường bộ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn 1900 6172. Đối với lỗi xe khách giường nằm chở quá số người quy định, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Về mức phạt đối với người điều khiển

Căn cứ khoản 4 và điểm a khoản 8 Điều 23  Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

4. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách chạy tuyến có cự ly lớn hơn 300 km thực hiện hành vi vi phạm. Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ.

8. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 (trường hợp vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện); Điểm c, Điểm d, Điểm e Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm h, Điểm i, Điểm k, Điểm l, Điểm m Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng”

Như vậy, bạn chở quá 04 người với xe 42 chỗ thì bạn bị phạt từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện. Nghĩa là, bạn sẽ bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng. Ngoài ra, bạn không bị tước bằng lái xe vì số người vượt quá dưới 50% so với số được phép chở của phương tiện. Xe khách giường nằm chở quá số người quy định

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Về mức phạt đối với chủ phương tiện

Căn cứ khoản 6 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“6. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là cá nhân, từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 80.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là tổ chức giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều 23 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều 23 Nghị định này.”

Như vậy, ngoài mức phạt của người điều khiển thì khi xe khách giường nằm chở quá số người quy định chủ phương tiện là cá nhân cũng sẽ bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng và chủ phương tiện là tổ chức thì bị phạt từ 8.000.000 đến 16.000.000 đồng.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Thời điểm bắt đầu tính thời hạn tước quyền sử dụng giấy phép lái xe?

Bị tước giấy phép lái xe máy thì có thể bỏ bằng và xin cấp lại giấy phép lái xe không?

Mọi thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

 

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi