Xe máy chở hàng cồng kềnh và biển số xe hư hỏng bị phạt thế nào?

Xe máy chở hàng cồng kềnh và biển số xe hư hỏng bị phạt thế nào?

Em bị CSGT lập biên bản với lỗi chở hàng cồng kềnh và biển số hư hỏng. Em đi xe máy thì bị phạt bao nhiêu tiền ạ? Và em có bị tước bằng lái hay không? Em cảm ơn nhiều!



Cồng kềnhTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 4 và Khoản 12 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

k) Người điều khiển xe hoặc người ngồi trên xe bám, kéo, đẩy xe khác, vật khác, dẫn dắt súc vật, mang vác vật cồng kềnh; người được chở trên xe đứng trên yên, giá đèo hàng hoặc ngồi trên tay lái; xếp hàng hóa trên xe vượt quá giới hạn quy định; điều khiển xe kéo theo xe khác, vật khác;

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

c) Thực hiện hành vi quy định tại một trong các Điểm, Khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng: Điểm a, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm i Khoản 1; Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm h Khoản 2; Điểm a, Điểm b, Điểm đ, Điểm g, Điểm h, Điểm m, Điểm n, Điểm o Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm g, Điểm i, Điểm k, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm d, Điểm đ, Điểm e Khoản 5;”

Bên cạnh đó, Điểm c Khoản 3 Điều 17 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định:

“Điều 17. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

1. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Điều khiển xe gắn biển số không đúng quy định; biển số không rõ chữ, số; biển số bị bẻ cong, bị che lấp, bị hỏng;”

Đối chiếu quy định nêu trên, mức phạt áp dụng với bạn như sau:

– Hành vi điều khiển xe máy mang vác vật cồng kềnh: Bạn bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.

Ngoài việc bị phạt tiền, bạn sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng nếu hành vi vi phạm này gây tai nạn giao thông.

Cồng kềnh

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

– Hành vi điều khiển xe máy có biển số bị hư hỏng: bạn bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng. Trường hợp này bạn không bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe.

Trên đây là tư vấn cho câu hỏi của bạn. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Mức phạt người điều khiển xe máy mang vác vật cồng kềnh

Mức phạt xe máy tham gia giao thông không gắn biển số

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.