Xe máy có phải tuân thủ biển cấm đỗ xe theo ngày chẵn lẻ không?

Xe máy có phải tuân thủ biển cấm đỗ xe theo ngày chẵn lẻ không?

Các bạn cho mình hỏi có biển cấm đỗ xe theo ngày chẵn ngày lẻ không ạ? Xe máy có phải tuân thủ biển báo đó hay không? Xin cảm ơn!



Tư vấn giao thông đường bộ:Biển cấm đỗ xe

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với vấn đề của bạn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về biển cấm đỗ xe theo ngày chẵn lẻ:

Căn cứ quy định tại Quy chuẩn 41/2016/BGTVT hiện thì hiện nay có biển số P.131 là biển báo cấm đỗ xe. Trong đó có các biển số cụ thể như sau:

+) Biển số P. 131b:

Biển hình tròn, viền màu đỏ, trong màu xanh dương có 1 vạch trắng thẳng đứng và 1 gạch chéo màu đỏ ở giữa. Biển này có hiệu lực cấm các loại xe cơ giới đỗ ở phía đường có đặt biển vào những ngày lẻ.

+) Biển số P. 131c:

Biển hình tròn, viền màu đỏ, trong màu xanh dương có 2 vạch trắng thẳng đứng và 1 gạch chéo màu đỏ ở giữa. Biển này có hiệu lực cấm các loại xe cơ giới đỗ ở phía đường có đặt biển vào những ngày chẵn.

Như vậy theo những quy định nêu trên thì hiện nay có biển báo cấm đỗ xe theo ngày chẵn lẻ theo quy định của pháp luật.

Thứ hai xe máy có phải tuân thủ quy định này không?

Căn cứ quy định tại Điểm 12 Điều 3 Luật giao thông đường bộ năm 2008 thì xe cơ giới được định nghĩa như sau:

“Điều 3. Giải thích từ ngữ:

18. Phương tiện giao thông cơ giới đường bộ (sau đây gọi là xe cơ giới) gồm xe ô tô; máy kéo; rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo bởi xe ô tô, máy kéo; xe mô tô hai bánh; xe mô tô ba bánh; xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự.”

Biển cấm đỗ xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy xe máy được xác định là xe cơ giới do đó buộc phải tuân thủ quy định về biển báo cấm đỗ xe theo quy định tại Quy chuẩn 41/2016/BGTVT.

Tóm lại theo quy định của pháp luật hiện hành:

– Có quy định về biển báo cấm đỗ xe theo ngày chẵn lẻ.

– Xe máy thuộc đối tượng phải tuân thủ theo quy định nêu trên.

Trên đây là giải đáp về quy định về biển báo cấm đỗ xe ngày chẵn, lẻ. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Cảnh sát giao thông xử phạt sai thì phải làm thế nào?

Thủ tục nộp phạt vi phạm giao thông qua đường bưu điện

Mọi thắc mắc liên quan đến biển báo cấm đỗ xe ngày chẵn, lẻ; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button